เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมแล้วซ่อมอีก ต้องย้ายอู่  (อ่าน 621 ครั้ง)

ออฟไลน์ paisal

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 14593
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ืnong
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เคยโพสมาแล้วเรื่อง เข้าทำรถฮอนด้า CRV G3 2.4 เมื่อประมาณ 3 เดือนก่อน ซื้อมือสองมา
เข้าอู่ แถว กม.8 รามอินทรา เหตุน้ำมันหยดใต้ท้องเครื่องอู่บอกว่าซีพเพลาขับรั่ว ก็ให้เปลี่ยนยกชุด (ตอนนั้นเอารถผมไปดองไว้ 3 ว้น) ยังจำไม่ลืม หลังจากนั้นเข้าอีก เอารถผมไปชน(ไม่เข้าอู่นี้อีกต่อไป)
  มาวันนี้พบว่าน้ำมันรั่วจุดเดิม เซ็งเป็ด กำลังเข้าอีกอู่หนึ่ง แถวซอย 65 (ดูก้นต่อไป) ครั้งนี้ทำหลายอย่าง ทั้งแหรกรั่ว และ ซีลโซรีนอย (ภาษาช่าง ก็ โอลิง เทค)

Re: ซ่อมแล้วซ่อมอีก ต้องย้ายอู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2018, 11:52:25 »
 แร๊ค ไม่ใช้แหรก  ;D

ออฟไลน์ kom_oo

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1759
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: kom
Re: ซ่อมแล้วซ่อมอีก ต้องย้ายอู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2018, 12:37:29 »
เป็นกำลังใจให้ ซ่อมจบไวๆ เจออาการตรง

น้ำมันเยิ้มใต้เครื่อง สำหรับรถเก่า  ต้องไล่ดีๆๆ ไม่งั้่นยาว
ผมก็ไล่ ซีลฝาเครื่อง..ซินินอยวิีเทค...มาจบ
ซีลยางคอแท๊ง กลมเล็กๆ 2 ตัว ซึ่งเป็นตัวที่ช่างจะไม่ค่อยสนใจ เพราะราคาถูก
ยิ่งอู่นอกจะไม่ชอบ ได้เงินน้อย  ผมให้ศูนย์ไล่จนเจอ  เปลี่ยนไปแห้งเลย (ไม่เกิน500)
ค่าแรงแพงกว่าซีลยาง  แต่ทำแล้วแห้งจบ  ผมแฮปปี้

ปล.ผมก็ใช้รถรุ่นเดียวกัน G3  2.4 ลองดูเป็นแนวทาง   :emo_106:

ออฟไลน์ kom_oo

• สมาชิก ID: 1759
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: kom
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2018, 12:48:25 »
ภาพ

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2018, 16:35:50 »
เคยโพสมาแล้วเรื่อง เข้าทำรถฮอนด้า CRV G3 2.4 เมื่อประมาณ 3 เดือนก่อน ซื้อมือสองมา
เข้าอู่ แถว กม.8 รามอินทรา เหตุน้ำมันหยดใต้ท้องเครื่องอู่บอกว่าซีพเพลาขับรั่ว ก็ให้เปลี่ยนยกชุด (ตอนนั้นเอารถผมไปดองไว้ 3 ว้น) ยังจำไม่ลืม หลังจากนั้นเข้าอีก เอารถผมไปชน(ไม่เข้าอู่นี้อีกต่อไป)
  มาวันนี้พบว่าน้ำมันรั่วจุดเดิม เซ็งเป็ด กำลังเข้าอีกอู่หนึ่ง แถวซอย 65 (ดูก้นต่อไป) ครั้งนี้ทำหลายอย่าง ทั้งแหรกรั่ว และ ซีลโซรีนอย (ภาษาช่าง ก็ โอลิง เทค)
ซีลเพลาขับรั่ว มันต้องเป็นนํ้ามันเกียร์หยดซิ ไม่ใช่นํ้ามันเครื่อง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2018, 08:40:48 »
ใช่ครับน้ำมันเกียร์ พูดรวมไป ซีลแคล้งอ่างไม่รั่ว ซีลกรองน้ำมันเครื่องไม่รั่ว เมื่อวานเข้าไปดู
ตกใจอู่อยู่เหมือนก้น เป็นอู่ที่ไว้ใจระดับหนึ่ง แต่เห็นสภาพรื่อเครื่องลงมาแล้ว เซ็งเลย อะไหล่กองเกะกะไปหมด เครื่องมือช่างก็เกะกะ ก็ต้องทำใจตัวหัวหน้าช่าง(เจ้าของอู่)พูดจาดีรับได้หมด แต่ลูกน้องที่ทำงานเดี๋ยวนี้จ้างช่างพม่าทำงานหมด เด็กฝึกงานก็พม่า รถผมเสร็จออกมาจะได้    สัญชาติไทย เชื่อสายพม่า พวงมาลัยจะถูกย้ายไปฝั่งซ้ายซะละมั่ง
     รอดูกันต่อไป สวดมนต์ ทำใจ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2018, 08:43:36 »
เป็นกำลังใจให้ ซ่อมจบไวๆ เจออาการตรง

น้ำมันเยิ้มใต้เครื่อง สำหรับรถเก่า  ต้องไล่ดีๆๆ ไม่งั้่นยาว
ผมก็ไล่ ซีลฝาเครื่อง..ซินินอยวิีเทค...มาจบ
ซีลยางคอแท๊ง กลมเล็กๆ 2 ตัว ซึ่งเป็นตัวที่ช่างจะไม่ค่อยสนใจ เพราะราคาถูก
ยิ่งอู่นอกจะไม่ชอบ ได้เงินน้อย  ผมให้ศูนย์ไล่จนเจอ  เปลี่ยนไปแห้งเลย (ไม่เกิน500)
ค่าแรงแพงกว่าซีลยาง  แต่ทำแล้วแห้งจบ  ผมแฮปปี้

ปล.ผมก็ใช้รถรุ่นเดียวกัน G3  2.4 ลองดูเป็นแนวทาง   :emo_106:ขอบคุณครับ ผมพยายามให้จบ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2018, 08:52:27 »
เจ้าของอู่ใกล้อู่ที่รถผมเข้าซ่อมเข้ามาดูแล้ว พิจารณาไว้ปรับได้นะครับว่าเจ้าของรถรักรถ