เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา ระบบนำทาง (GPS) - ALL NEW HONDA CR-V 2017  (อ่าน 1638 ครั้ง)

ออฟไลน์ namon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13713
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: namon
    • รางวัลและกิจกรรม
ปัญหา ระบบนำทาง (GPS) - ALL NEW HONDA CR-V 2017
« เมื่อ: 16 พ.ค. 2018, 16:07:57 »
 Share 
เรากับเพื่อนสนิท ออกรถ- ALL NEW HONDA CR-V พร้อมกัน เมื่อ เดือน กุมภาพันธ์ 2918 ที่ผ่านมาค่ะ
โดยเรา ออก ดีเซล ตัวทอป
และ เพื่อนออก เบนซิน ตัวทอป

เราเจอปัญหาเหมือนกัน คือ ระบบนำทางมั่วมาก  O0
( เราใช้ GPS เป็นค่ะ ใช้มาเป็น 10 ปีแล้วค่ะ สมัยก่อนที่ยังไม่มีการติดตั้งในรถ ก็เคยซื้อ GPS GARMIN มาใช้เอง ฉนั้น ตัดประเด็นเรื่องใช้ไม่เป็นออกไปได้เลยค่ะ )
ปัญหาที่เจอนะคะ :
- การค้นหาสถานที่ ขั้นตอนยุ่ง และ ค้นหายากมาก (วิธีง่ายที่สุดคือ หาสถานที่ใน Goolgle แล้ว จดพิกัดมาคีย์ ใส่ในแผนที่ )

- วิ่งอยู่บนถนนดีๆ โดยที่ถนนก็เป็นเส้นหลัก จู่ๆ ตำแหน่งรถ ออกไปวิ่งๆ หมุนๆ วน อยู่ ในตรอก ซอก ซอย ข้างทาง และ บางทีก็ลงแม่น้ำ ลงทะเล ไปซะงั้น
เราลอง เปิด-ปิด / ตั้งจุดหมาย ใหม่ ก็ไม่หาย หลายครั้งต้องยอมดับเครื่องและ สตาร์ทใหม่
เคยขับหลงอย่างรุนแรง เพราะวิ่งใน กทม แล้ว จู่ๆ GPS ก็เลิกนำทาง เราก็ขับหลงไปเรื่อง เพราะมันอยู่ช่วงที่จอดไม่ได้ และ ใช้มือถือก็ไม่สะดวก (เราเด็ก ตจว ค่ะ ^^ )

หลังๆ เรารู้ว่ามีปัญหาแบบนี้เราก็จะ เปิด google map บนมือถือ ช่วยอีกทาง ซึ่งรถราคาขนาดนี้ เราว่า ระบบนำทาง มันควรจะเป็นมิตรกับผู้ใช้งานกว่านี้เนอะ

ตอนแรกเราคิดว่า เป็นเฉพาะคันของเราค่ะ แต่พอได้ลองไปขับรถเพื่อน ก็เลยรู้ว่า คันอื่นก็เป็น ( เพื่อนบอกว่า ไม่ค่อยเจอปัญหา เพราะ มันใช้ยากเลยไม่ใช้   :'( หาอะไรก็ไม่เจอ GPS ในฟอร์จูนเนอร์ ใช้ง่ายกว่าเยอะ เพื่อนขึ้นรถปุ๊บ ใช้ google map ใน มือถือปั๊บ 5555 )

ไม่ทราบว่าท่านอื่น เจอปัญหาเดียวกับเรารึเปล่า
และ พอจะมีคำแนะนำในการแก้ปัญหานี้รึเปล่าคะ

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6946
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Jinda
Re: ปัญหา ระบบนำทาง (GPS) - ALL NEW HONDA CR-V 2017
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ค. 2018, 21:24:51 »
หาทางแก้ตัวรับสัญญาน gps ครับ ไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหน  หากพบต้องย้ายมาไว้ใต้เพดาน(ถ้าทำได้ สายยาวพอ)

ออฟไลน์ namon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13713
  • จังหวัด: เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: namon
Re: ปัญหา ระบบนำทาง (GPS) - ALL NEW HONDA CR-V 2017
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พ.ค. 2018, 08:46:59 »
หาทางแก้ตัวรับสัญญาน gps ครับ ไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหน  หากพบต้องย้ายมาไว้ใต้เพดาน(ถ้าทำได้ สายยาวพอ)

สมมุติว่า เราสามารถหาตัวรับสัญญาณได้จริง การโยกย้ายตำแหน่งจะมีผลกับประกันรึเปล่าค่ะ

ออฟไลน์ decha1969

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5001
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พ.ค. 2018, 19:38:43 »
ผมก็คิดว่าเกิดจากรับสัญญาณได้ไม่แรงนะครับ เช่นของผมใช้มือถือเป็นnavigatorตลอด รถผมติดฟิล์ม3Mด้านหน้าแบบมีปรอท(ละอองโลหะ)สูง จะรับGPSไม่ได้เลย ต้องเปิดช่องตรงกระจกส่องหลังออกจึงรับได้ แต่พอเข้าใน กทม. มีตึกสูงรอบด้านมีทางด่วนจะรับสัญญาณไม่ได้หรือไม่ก็ระบจากการสะท้อนมาทำให้ตำเหน่งบอกผิด

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6946
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Jinda
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2018, 13:50:01 »

สมมุติว่า เราสามารถหาตัวรับสัญญาณได้จริง การโยกย้ายตำแหน่งจะมีผลกับประกันรึเปล่าค่ะ

ไม่มีครับ