เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหารอบเครื่องยนต์  (อ่าน 1821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pae_pae

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 14316
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Pae
    • รางวัลและกิจกรรม
มีปัญหารอบเครื่องยนต์
« เมื่อ: 19 เม.ย. 2018, 10:33:20 »
 Share 
ขออนุญาตสอบถามครับปัจจุบันใช้ CRV G3 ปี 2007 ขับ 4 ครับ ไมล์ประมาณ แสนสอง ปัญหามีดังนี้ครับ
1. รอบเครื่องเวลาเข้าเกียร์ D มีอาการตกลงมามากกว่าปกติ (มากกว่าที่เคยขับปกติ) มีอาการสั่นและเหมือนมีเสียงดังเบาๆ (บ๊อกๆๆ) แต่เวลาปลดเป็นเกียร์ว่างก็เป็นปกติครับ ลองขับใช้ช่างที่ร้านนึงเช็ค ทีแรกสันนิฐานว่าเป็นยางแท่นเครื่อง แต่พอลองส่ธิตอาการให้ดูเค้าเลยตรวจสอบระบบไฟและระบบจุดระเบิดดู และถอดหัวเทียนออกดูหนึ่งหัว ช่างบอกไฟมาปกติ เลยลองตรวจสอบระบบอากาศ ช่างเปิดปีกผีเสื้อดู (คาดว่าเรียกชื่อถูก) เผื่อว่ามีฝุ่นไปเกาะ และได้ทำความสะอาดโดยใช้สเปย์ฉีด และได้ทำความสะอาดกรองอากาศให้ ก็ขับกลับบ้านซึ่งอยู่ไม่ไกลมาก เลยไม่ได้สังเกตุอาการอะไรมาก (ช่างไม่คิดเงินจากการเช็ค)
2. เช้าวันรุ่งขึ้นสตาร์ทเครื่อง พบว่ารอบเครื่องยนต์ค่อนข้างสูง (1500-1600) รอจนรอบลดลงมาที่ประมาณ 1000 รอบ พอเข้าเกียร์ D เกียร์มีอาการกระชากและรอบเครื่องก็สวิงขึ้นไปข้างอยู่ซักพักก่อนจะลดลงมา (อาการกระชากของเกียร์มีให้เห็นตั้งแต่ดึงเกียร์ผ่าน เกียร์ R) พอขับไปช่วงเกียร์ต่ำ พอถอนคันเร่ง เกียร์มีอาการกระตุก (เหมือนเราเชนเกียร์ลงเวลาขับเกียร์ Manual) แต่ถ้าเหยียบคันเร่งต่อเนื่องเกียร์ก็เปลี่ยนปกติ แต่ก็มีอาการเล็กๆให้พอรู้สึกได้ แต่พอขับด้วยความเร็วมากขึ้นแล้วถอนคันเร่ง บางทีรอบเครื่องมีการสวิงขึ้นก่อนจะลดลง (เหมือนอาการรถมันเย่อ) ตอนนี้ขับ รถก็มีอาการดังกล่าวครับ รอบไม่ค่อย smooth มีการสวิงขึ้นลง และเกียร์ก็มีอาการดังกล่าว
ไม่ทราบว่าอาการดังกล่าวจะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ moobenben

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4962
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: moo
Re: มีปัญหารอบเครื่องยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เม.ย. 2018, 13:06:54 »
อันดับแรกล้างปีกผีเสื้อก่อนเลยครับ ถ้ายังไม่หายค่อยไล่ทำอย่างอื่น รถติดแก๊สหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เม.ย. 2018, 16:29:05 »
รถไม่ได้ติดแก๊สครับ. ส่วนปีกผีเสื้อช่างลองใช้สเปร์ยฉีดทำความสะอาดให้ครับ

ออฟไลน์ moobenben

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4962
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: moo
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เม.ย. 2018, 20:26:07 »
ถ้าจะให้ชัวร์ต้องถอดออกมาล้างทำความสะอาดทั้งหมดครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เม.ย. 2018, 22:25:59 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวคงเอาเข้าศูนย์ให้ช่างล้างครับ เพราะลองหาข้อมูลดูเห็นว่าต้องมีการรีเซ็ต ECU ใหม่ให้รอบเครื่องกับเกียร์ไม่สวิงกับกระตุก

ออฟไลน์ rungreuang235

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 14268
  • จังหวัด: หนองบัวลำภู
  • ชื่อเล่น: aod
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เม.ย. 2018, 03:58:39 »
-เช็คคอยล์,หัวเทียน เหมือนไฟมาบ้างไม่มาบ้างครับ
-ล้างหัวฉีดดูครับ
-ล้างลิ้นปีกผีเสื้อตามที่พี่ moobenben บอกครับ

ออฟไลน์ chavalit

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8608
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: ting
  • จิตใจต้องเข้มแข็ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เม.ย. 2018, 08:10:17 »
1. รอบเครื่องเวลาเข้าเกียร์ D มีอาการตกลงมามากกว่าปกติ (มากกว่าที่เคยขับปกติ) มีอาการสั่นและเหมือนมีเสียงดังเบาๆ (บ๊อกๆๆ) แต่เวลาปลดเป็นเกียร์ว่างก็เป็นปกติครับ

น้ำมันเกียร์เคยเปลี่ยนบ้างมั๊ยครับ
ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยน
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2018, 08:13:10 โดย chavalit »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เม.ย. 2018, 00:47:04 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ ของเหลวเปลี่ยนไปทั้งระบบเมื่อหลายเดือนก่อนครับ

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เม.ย. 2018, 21:13:41 »
ลิ้นไฟฟ้าต้องรีเซ็ต ECU ทุกครั้งหลังล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เพราะมันจะค้าง รอบเดินเบาจะสูง
ไอ้เสียงบ๊อกๆเบาๆนี้ ผมเคยเป็น ศูนย์เปลี่ยนสายพานให้หายเลย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 เม.ย. 2018, 10:34:37 »
ขอบคุณครับ