เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถโคลง ขับไม่นิ่ง เปลี่ยนโช๊ค จะหายมั้ยครับ CRV GEN3 2.4 4WD  (อ่าน 1623 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sirisawatchai

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9322
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Tum
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อาการเหมือนรถมันโคลง ยิ่งนั่งเบาะหลังจะรู้สึกชัดเจนกว่านั่งด้านหน้า
รู้สึกว่าโช๊คหลังมันนิ่มกว่าด้านหน้า การขึ้นลง ไม่เท่ากัน ของโช๊คหลัง และหน้า
เลยทำให้รู้สึกโคลงเคลง

โช๊คหน้า เปลี่ยน B quick น่าจะของ Honda ไม่ได้เปลี่ยนสปริง
โช๊คหลัง มอนโร ไม่ได้เปลี่ยนสปริง

จำเป็นต้องเปลี่ยน สปริงด้วยหรือเปล่าครับ มีผลกับรถโคลง มากมั้ยครับ ?
การใช้โช๊ค ต่างยี่ห้อ หน้า-หลัง มีผลกับรถโคลง หรือเปล่า ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kom_oo

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1759
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: kom
สปริงใช้งานมานานก็ล้าได้  อาการล้าก็เหมือนเสื่อม
น่าจะเปลี่ยนไปคราวเดียว เพราะสปริงถูกกว่าโช๊คมาก
แต่ควรใช้โช๊คอัพยี่ห้อเดียวกัน หรือสเปคใกล้กัน
ของศูนย์ กับมอนโร  ค่าอาจต่างกันมากอยู่   :emo_115:

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
เปลี่ยนยกชุดเลยครับ ของศูนย์เลยครับ หรือจะเอาแบบแน่นๆหนึบๆก็เบิกอุปกรณ์ส่วนควบจากศูนย์ เบิกแกนโช้คจาก Kayaba SR Special สีฟ้า หรือเอาแบบดีๆเลิศต้องถามท่านหัวหน้า บูรพาบอยดูครับ ท่านใช้ Bilstein B8 มั้งครับ

ออฟไลน์ grace3793

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 15064
  • จังหวัด: อุดรธานี
  • ชื่อเล่น: เกรซ
ของหนูเพิ่งไปเปลี่ยนมาค้า ของเดิมเวลาขับที่ 100-120 ก็โคลง ย้วยแล้ว เลยเปลี่ยนของศูนย์ แต่บอกเขาว่าปรับให้แข็งขึ้น เฉพาะคู่หลัง คู่หน้าเอาไว้ปกติ ตอนนี้ขับ 120-160 ก็ปกติแล้วค้า ไม่โคลง ไม่ย้วยจ้า โดน ค่าใช้จ่ายไปที่ 20k ค่ะ ค่าโช้คของฮอนด้าเลย

ออฟไลน์ seeker

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6449
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Sun
ผมว่าโช้คหน้าหลัง ไม่สัมพันธ์กัน แล้วเปลี่ยนห่างกันเยอะไหมครับ
รถอายุกี่ปี วิ่งมากี่โลแล้วครับ

G3 ผมว่าเปลี่ยน 0 ยกชุดหน้าหลังพร้อมสปริงก็จบได้ครับ