เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูผมไล่ลมในระบบเบรคแบบทำคนเดียว&คุยเรื่องการทำงานของดิสเบรค  (อ่าน 2968 ครั้ง)

ออฟไลน์ Likhit

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3517
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ
    • รางวัลและกิจกรรม

มีจุดที่ต้องรอบคอบต้องระวังคือ
1 ขั้นตอนการไล่น้ำมันเก่าสายยางต้องจุ่มอยู่ในน้ำมันเบรคตลอดเวลา และการคลายน๊อตไล่น้ำมันให้คลายแค่1/4(90องศา)รอบถ้าน้ำมันไม่ออกเหยียบเบรคหนักแรงคลายเพิ่มได้อีกรวมที่คลายมาก่อนอย่าให้เกิน1/3(120องศา)รอบไม่ออกก็คลายเพิ่มทีละนิดจนมันออกครับ คลายมากอากาศแทรกเข้าไปตรงน๊อตที่เราคลายเวลาปล่อยแป้นเบรค ทำให้ขั้นตอนการปล่อยไหลต้องใช้เวลามากเสียน้ำมันเยอะ
2 ขั้นตอนการปล่อยไหลต้องไปสตาร์ทเครื่องเหยียบเบรคก่อนแล้วดับเครื่องไม่งั้นคลายน๊อตน้ำมันไม่ไหลผมเข้าใจว่าที่ตัว4แฉกแยกน้ำมันเบรคน่าจะมีวาล์วภายในคอยกั้นน้ำมันอยู่
3 ถ้าทำอย่างที่ว่าจบแล้วไปใช้งานเบรคยังหยุ่นๆแสดงว่ายังมีฟองอากาศอยู่ในระบบเบรค ให้ทำในขั้นตอนการปล่อยไหลใหม่ทั้งสี่ล้อโดยทำทีละล้อตามลำดับที่ว่า ทำครั้งที่2นี่จบแน่นอนครับผมเองก็เคยทำครั้งที่2เหมือนกันไม่น่าเชื่อว่ามีฟองอากาศอยู่ในระบบแค่ล้อละ3ฟอง5ฟองเล็กๆเท่าตามดแดงจะทำให้เบรคกดลงไปแล้วหยุ่นๆเท้า ถ้าทำครั้งที่2ปล่อยน้ำมันไหลแป๊บเดียวแค่เอาฟองที่หลงเหลือ2-3ฟองออกก็จบแล้วครับ
4 น็อตคลายน้ำมันอย่าขันแน่นนะครับตัวมันเล็กนิดเดียวแค่ตึงๆมือพอแค่นั้นก็อยู่แล้ว ขันแน่นหัวเยินเหลี่ยมเสียทีนี้ต้องใช้คีมล๊อกแทน
5ขั้นตอนสุดท้ายเกือบลืม ตรงจุดใหนที่น้ำมันเบรคหยดใส่หรือรดใส่ต้องเอาน้ำล้างหลายๆรอบให้ออกให้หมด ไม่ว่าตรงคาร์ลิปเปอร์หรือที่ล้อด้านในหรือเหล็กที่ยึดดุมล้อทุกส่วนที่เลอะน้ำมันเบรคต้องล้างออกให้หมดหลายๆรอบไม่งั้นสีจะบวมต่อมาสีหลุดต่อมาสนิมขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธ.ค. 2017, 03:29:30 โดย Likhit »

รูปแสดงการปล่อยไหลที่ล้อหลัง สายลอยๆนะครับไม่ต้องจุ่มไปในน้ำมันเบรคในขวดน้ำดื่ม

จบแล้วนะครับเหลือลงคลิปการปล่อยไหลหยดทีละติ๋งๆ ผมคงลงคลิปไม่เป็น ใครทำแล้วเจอปัญหาลมไม่หมดก็สอบถามมาได้แต่ผมอธิบายขั้นตอนละเอียดแล้ว ไม่ใช่ผมเพิ่งมาทำแต่ผมใช้วิธีนี้มา5รอบแล้วเพิ่งทำเสร็จไปเมื่อ2วันที่แล้วครับ

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น

ออฟไลน์ mom-v

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6716
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: mom-v
 :'( ขอบคุณมากครับ  แหล่มมากอ่ะ

ออฟไลน์ นฤชยา อินตะนัย

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4843
  • จังหวัด: chonburi
  • ชื่อเล่น: กบ

ออฟไลน์ sm1

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 14583
  • จังหวัด: กำแพงเพชร/ Kamphaeng Phet
  • ชื่อเล่น: แมว
 :emo_051: ขอบคุณครับ ละเอียดมากเลย ผมทำตามแล้ว ไม่เจอปัญหาเลยครับ