เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งาน เกียร์ D1 ลงเขา  (อ่าน 682 ครั้ง)

ออฟไลน์ theerayouth1974

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12883
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: youth
    • รางวัลและกิจกรรม
การใช้งาน เกียร์ D1 ลงเขา
« เมื่อ: 29 พ.ย. 2017, 13:27:33 »
 Share 
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมขับรถ crv g4 4Wd ลงเขาภูเรือ จ.เลย โดยใช้ตำแหน่งเกียร์ D1 จังหวะลงรถยังคงวิ่งเร็วอยู่ เครื่องจะช่วยเบรคได้นิดหน่อย ต้องใช้การแตะเบรคช่วย รบกวนถามเทคนิคการขับรถลงเขาหน่อยครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: การใช้งาน เกียร์ D1 ลงเขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พ.ย. 2017, 07:31:34 »
ภูเรือ ความยาก อยู่ระดับปานกลาง

เทคนิคไม่มีอะไรมากครับ "ค่อยๆลง"

ขับมา ใส่ D3 มาเลย พอเริ่มชันก็ดึงลง 2 และถ้าเจอจุดชันมาก (มีจุดเดียวมังครับ) ถ้าไม่ชัวร์ เบรคจนรถหยุด ใส่ 1 ปล่อยเบรค ให้มันไหลลงมาเองได้เลยครับ

ปล่อยรอบเครื่องฟาดไป 4 - 5 พันรอบได้ ไม่มีปัญหา

พอรู้สึกว่า เริ่มเร็ว ก็กดเบรคหนักให้รถแทบจะหยุด แล้วปล่อยไหลอีกรอบครับ

..................

ตอนลง ดอยอ่างขาง จุดชันสุด ผมใช้วิธีนี้แหละ ลงมาได้แบบไม่ต้องแตะเบรคเลยครับ