เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: DIYกรองแอร์ CRV G 2ครับ  (อ่าน 1439 ครั้ง)

ออฟไลน์ มรกต คงทน

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7623
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: mor
    • รางวัลและกิจกรรม
DIYกรองแอร์ CRV G 2ครับ
« เมื่อ: 03 ส.ค. 2017, 15:12:20 »
 Share 
ผมหาซื้อกรองแอร์ค่อนข้างยาก ส่วนใหญ่จะเป็นของรุ่นอื่นพอดีเดินผ่าน
ร้านขายปลาสวยงาม เค้าขายเส้นใยกรองน้ำสีขาวๆในตู้ปลาเป็นแผ่นใหญ่ๆ
ราคาถูกมากๆ เลยซื้อมาแผ่นนึงลองตัดดูได้ขนาดพอที่จะใส่ในกล่องพลาสติก
ที่กรองแอร์ได้ อาจจะหนากว่ากันนิดนึงก็เอากรรไกรเล็มๆให้พอดี  แล้วลองใส่ดู
 สองสามเดือนเอาออกมาขยำน้ำยาล้างจานทีนึง  น้ำดำปึ้ดเรย เอามาสบัดๆ
ผึ่งแดดหน่อยพอแห้งก็ใส่กลับไป ใช้ต่อได้หลายรอบ ประหยัดมากๆครับ
 เส้นใยแผ่นนึงตัดได้ตั้งหกหรือแปดชิ้นครับ เราใช้ครั้งละแค่ 2 ชิ้น  ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
Re: DIYกรองแอร์ CRV G 2ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ส.ค. 2017, 14:10:28 »
หาของ 3M Filtrate ก็ได้ครับ ตาม Lotus มีขายนะ แต่ที่เคยลอง ผมว่า ลมมันจะเบาลง

หรือ เช็ค Hepa Airfilter อันนี้ เค้ารับตัดกรอง ตามขนาดที่เราต้องการ กรองเค้าคุณภาพค่อนข้างดี และไม่แพงด้วยครับ (search ชื่อ ใน FB )

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ส.ค. 2017, 08:27:40 »
ผมใช้VAIRSO ห้าร้อยกว่าบาทครับ เป็นHepa type ความละเอียดประมาณ 0.1 - 0.3 ไมครอนครับ

ออฟไลน์ มรกต คงทน

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7623
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: mor
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ส.ค. 2017, 12:06:28 »
ของรุ่นสองมันจะเป็น 2 กล่องครับ แล้วเส้นใย
กรองตู้ปลาที่ผมเอามาใช้มันถูกมาก
แบบโคตรถูกเรยดูเหมือนจะแค่ร้อยเดียวอ้ะ ;D

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ส.ค. 2017, 19:32:09 »
ใช่ครับ ผมใช้ตัว 2.4-2005 อยู่ครับ จะเหมือนกับ Civic, Stream, Accord 03-07 ครับ