เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนกรอบ ปลั๊กสายไฟคอล์ย/หัวเทียน C-RV G2  (อ่าน 1149 ครั้ง)

ออฟไลน์ CRVD

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5854
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: คนกรุงฯ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เปลี่ยนกรอบ ปลั๊กสายไฟคอล์ย/หัวเทียน C-RV G2
ด้วยเปลี่ยนหัวเทียน จับปลั๊กสายไฟ เพื่อถอดออก ปรากฏว่าขาล็อคหัก จึงคิดหาของเชียงกงมา เปลี่ยนทั้งหมด ราคา ตามแต่จะหาได้ ผมได้ 50 ต่อหัว
ตอนแรก กะว่าจะตัดต่อสายบัดกรี เชื่อมและพันเทปสายไฟ  แต่คิดไปอยากเปลี่ยนแค่กรอบ ไม่ยากตัดต่อ พอมามาหาในเนต แต่ไม่เจอวิธี  เอามานั่งมองเห็นโอกาส เลยลองทำดู
เผื่อเพื่อนท่านใดสนใจทำเอง ง่ายๆ อุปกรณ์มีแค่
1.ปลั๊กคอล์ย ที่จะเปลี่ยน
2.ไขควงเล็ก (ผมใช้ 2 อัน ตามที่เห็นในภาพสุดท้าย ตัวแบน ปลายขนาด 1.4mm + 2.0 mm)
วิธีทำ ตามภาพเลยครับ ลองทำตามภาพได้เลย (แบบผมไม่ใช่ แงะ ดัน จากด้านบน ซึ่งผมคิดว่าอยาก ทำให้กรอบแตกได้)   วิธีทำ
1.จับปลั๊กที่เอาเปลี่ยนใส่ มองด้านข้าง ตรงขาล็อค จะเห็นช่องที่จะสอดไขควง
ใช้ไขควงสอด และตัดตัวล็อกสีฟ้า ขึ้นด้านบน (บางตัวผมดัน นิดเดียวกระเด้งออกง่ายก็มี)

2.เมื่อเอาตัวล็อคสีฟ้า ออกจะเห็นภายในมีตัวล็อคสายไฟ ที่สอดเข้ามา และยางสีส้ม (ยางไม่ต้องถอดออก - หรืออยากเช็คสภาพ ก็ค่อยดันแงะออก ระวังขาด แต่โดยทั่วไปสภาพดีอยู่แล้ว ไม่ไปยุ่งดีที่สุด)

3. คราวนี้เอาปลั๊กมามองดูจะเห็นเดือยพลาสติก ที่ล็อค ตัวล็อคสายไฟอยู่ ไม่ต้องดันด้านบนนะครับ เพราะมีเขี้ยวล็อค  แต่ให้ใช้ไขควงปลายเล็ก กดง้างเขี้ยวล็อค พร้อมกับดึงสายไฟด้านท้าย ก็จะออกง่ายๆ

จากนั้น ถอดสายไฟออกให้ครบทุกเส้น เมื่อเสร็จแล้วอย่าพึ่งใส่ตัวสีฟ้าคืน (เราไว้ใส่สุดท้ายตอนเปลี่ยนติดตั้ง กับตัวที่แตก) แค่นี้ เราจะได้ ปลั๊กที่พร้อมเอาไปใช้งาน

ออฟไลน์ CRVD

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5854
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: คนกรุงฯ
4. คราวนี้ มาถึงวิธีใส่ อย่างแรก ให้ถอดฝาครอบ เห็นปลั๊กสายไฟที่เสียบอยู่ (ไม่จำเป็นต้องถอดคอล์ย ออกก็ได้ - ผมไม่ถอด)
- จัดการ จับสายถ่ายรูปปลั๊กไว้ก่อน เพราะจะมีสายไฟ 3 เส้น เรียงกัน ตอนใส่ต้องเรียงให้ถูกครับ
- จากนั้นจับปลั๊กเก่ามาดู จะเห็นขาล็อคด้านข้างหัก หรือกรอบแตก ก็ใช้ไขควงดันตัวล็อคสีฟ้าออก และเอาชุดสายไฟเดิมออก
- ตอนเอาออก จะออกง่ายมาก เพราะแค่ไขควงเขี่ย ปรากฏว่า ตัวล็อคสายไฟ หักกรอบหมด คงด้วยอายุของปลั๊ก

5.ให้ถอดสายไฟจากปล๊กเดิมทีละอัน(จะง่ายกว่า ไม่หลง ) และมาเสียบปลั๊กใหม่ ดันตัวล็อคสายไฟเข้าไปจะมีเสียงล็อค สายไฟดังคลิ๊ก  ให้ใส่เรียงตามปลั๊กเดิม
- เมื่อใส่ครบทั้ง 3 ให้ใส่ตัวล็อคสีฟ้า ใส่ดันล็อคเข้าไปอีกที
- จากนั้น นำไปเสียบคอล์ย หัวเทียนเหมือนเดิม

6.ทำให้ครบทุกปลั๊กพร้อมกันก็ดีนะคับ เพราะรับรอง กรอบใดกรอบ1 แตก กรอบอื่นต้องหมดสภาพตามด้วยครับ ตามภาพ และหากเรียบร้อยหมด ปิดฝาใช้งานรถตามปกติ

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
เก่งมากครับ

ออฟไลน์ decha1969

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5001
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
เยี่ยมครับและประยุกต์ใช้ได้กับรถทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ mom-v

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6716
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: mom-v
 :emo_051: ขอบคุณครับ เยี่ยมเลย..

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
ตัวล็อคสีฟ้าจะมีร่องสองร่อง ใช้ไขควงแบนเบอร์0งัดขึ้นครับ ออกมาง่ายๆเลยครับครับ เทคนิคป้องกันการเกิดข้อผิดพลาด ให้ถอดเปลี่ยนครั้งละสายครับ วางตำแหน่งHousing ของ Connector ให้เหมือนกันครับ ผมถ่ายถอดวิชาให้ช่างของอู่คุณนิคมไปเมื่อสองปีที่แล้วครับ เมื่อก่อนตัดต่อ เดี๋ยวนี้ถอดเปลี่ยนตัวConnector เนียนเลยครับ ใช้ได้กับConnectorsในห้องเครื่องทุกๆตัวเลยครับ อายุเกินสิบปีกรอบ เสื่อมหมดแล้วครับ Connectors ที่เสื่อมก่อนคือที่คอยส์และหัวฉีดครับ ส่วนตัวที่เสื่อมช้าคือ ที่มอเตอร์พัดลมแอร์และพัดลมหม้อน้ำครับ เพราะมอเตอร์ทั้งสองเสียไปก่อนครับ