เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวนี้ คืออะไร G-3  (อ่าน 2556 ครั้ง)

ออฟไลน์ t.charn

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9789
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: charn
    • รางวัลและกิจกรรม
ตัวนี้ คืออะไร G-3
« เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 12:09:56 »
 Share 
ไฟเครื่องโขว์ ช่างบอกตัวนี้เสีย ถ้าไม่เปลี่ยนไฟเครื่องจะโขว์ตลอด แต่ไม่เป็นไร แค่ตัวจับสัญญาณ ไอเสีย ราคา 5000กว่าบาท มีราคาถูกกว่านี้ไหม

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
Re: ตัวนี้ คืออะไร G-3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 13:54:30 »
oxygen sensor ตัวจับปริมาณออกซิเจน ที่ออกมากับไอเสีย แล้วส่งข้อมูลกลับไปกล่อง ecu เพื่อปรับการจ่ายน้ำมันใหม่ ให้เหมาะสม มีออกซิเจนปนมาน้อยสุด

ถ้ามันเสีย รถจะเข้า safe mode ใช้ค่ากลาง เพื่อให้เครื่องไม่ดับ เพื่อให้คนขับประครองรถเข้าศูนย์ได้ครับ

5 พันนี่ถูกแล้วนะครับ ยี่ห้ออื่นคุยกัน 7 - 10 พันครับ

ออฟไลน์ decha1969

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5001
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 17:24:41 »
แบบตัดต่อสายเองใช้connectorเดิม1,900 บาทครับยี่ห้อNTK คุณหยอง ลาดปลาเค้าแยกวังหิน
คุณแซม บางใหญ่ แบบมาทั้งสายประมาณ 3,500
เซิร์ชหาจากgoogleได้เลยครับ

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 20:14:17 »
ตามที่คุณบูรพาบอยและคุณเดชาแนะนำเลยครับ ใช้ของใหม่เลยครับ จะแบบตัดต่อสายก็ได้ครับ แต่การเชื่อมต่อต้องเป็นแบบหางปลาต่อสายแล้วย้ำด้วยคีมย้ำ แล้วใช้ท่อหดสวมสองชั้น แล้วใช้ลมร้อนเป่าให้หดจะปลอดภัยครับ การเชื่อมต่อโดยการบัดกรีด้วยหัวแร้งและตะกั่วเติมไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Phichit

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11917
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: Fluk
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2017, 16:20:27 »
ตัวนี้หรือป่าวครับ  เคยอ่านเจอ  ให้ถอดแล้วเอาไปแช่น้ำส้มสายชู (หรือผมมั่วอีกแล้ว ไม่แน่ใจครับ) 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2017, 21:06:22 »
ตัวนี้หรือป่าวครับ  เคยอ่านเจอ  ให้ถอดแล้วเอาไปแช่น้ำส้มสายชู (หรือผมมั่วอีกแล้ว ไม่แน่ใจครับ)

ก็น่าจะได้แต่ของผมเคยใช้จุ่มในน้ำยาทำความสะอาดพื้นเป็ดครับ แล้วล้างออกด้วยน้ำ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2017, 11:22:04 »

ก็น่าจะได้แต่ของผมเคยใช้จุ่มในน้ำยาทำความสะอาดพื้นเป็ดครับ แล้วล้างออกด้วยน้ำ
ใช้อะไรถอดครับ

ออฟไลน์ wuttipat

• *
  • สมาชิก ID: 10104
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2017, 16:20:55 »
ลองรีเซทโดยถอดแบตขั้วลบ ออกประมาณ 15 นาที แล้วใส่เข้าไหม่สิครับ อาจหายได้ ถ้าไม่หายบางพลีประมาณตัวละ 1000 บาท น่าจะได้ อย่าไปซื้อของใหม่เลยเสียดายตางค์

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2017, 18:18:33 »
อย่างที่คุณอ๊อดแนะนำก็ได้ครับ ผมเห็นที่เชียงกงบางพลีมีขายกันเยอะมากครับน่าจะตัวละห้าร้อยกว่าบาทครับ คือล้างได้แต่ค่าความต้านทานมันเปลี่ยนไปแล้วครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2017, 21:35:34 »
การถอดก็ใช้ประแจปากตาย หรือประแจเลื่อนก็ได้ครับ มันจะแน่นหน่อย อ้าวแต่ดูเหมือนG3จะอยู่ในหลุมคงต้องถอดconnectorและถอดฝาครอบเหล็กออกก่อนนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิ.ย. 2017, 21:39:07 โดย decha1969 »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ก.ค. 2017, 16:35:40 »
การถอดก็ใช้ประแจปากตาย หรือประแจเลื่อนก็ได้ครับ มันจะแน่นหน่อย อ้าวแต่ดูเหมือนG3จะอยู่ในหลุมคงต้องถอดconnectorและถอดฝาครอบเหล็กออกก่อนนะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wat_ju

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12121
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: วัช
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ก.ค. 2017, 13:31:07 »
ของผม CRV2017 ล่าสุด โดนบางแก้วกัดสาย Oxygen sensor ตรงท่อไอเสีย ใต้ท้องรถ ที่หน้าจอขึ้นว่า check system  ก็เอารรีบเอารถเข้าศูนย์ทำการเปลี่ยนสายพร้อมหัวเซนเซอร์ แต่พอ start เครื่องใหม่ มันก็ยังขึ้น check system เหมือนเดิม ทางศูนย์บอกว่ากล่องเสีย ผมคิดว่าไม่น่าใช่ ยังงี้ถ้าเซนเซอร์พังกล่องก็ต้องพังทุกครั้ง ผมคิดว่าระบบมันยังคงจำค่า error อยู่ อ่านจากกระทู้นี้แล้วต้องลองปลดแบตเตอรี่ออก ดูบ้างแล้ว เผื่อจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกล่อง (ป้ายแดงจอดนิ่งอยู่ที่ศูนย์) :-\