เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: รถเสียเอาไปซ่อมมาครับเชิญชมG2  (อ่าน 2504 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gong85

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6450
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ก้อง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
      เอาไปซ่อมที่อู่แถวสาธุประดิษฐตรงข้ามวัดดอกไม้ครับ อู่ฮอนด้าโดยตรง ขอบคุณพี่ในคลัปที่แนะนำร้านนะครับไปมาแล้ว  ซ่อมซีลเครื่องที่น้ำมันรั่วและอีกหลายรายการข้างต้นบวกซีลเพลาขับซ้ายขวา หมดไป 9,400  แต่สิ่งที่พบเจอคือ ตอนไปรับรถตอน สี่โมงห้าโมงกว่าเสร็จโดยช่างเอารถไปลองวิ่งและกลับมาควันออกกลางเครื่องเยอะด้วยจนเห็นได้ชัด และบอกว่าน้ำมันเพลากลางผมหมดสภาพ ทำใหเพลามีเสียงดัง 555   ผมขับรถออกมามีเสียงเหล็กเบียดกันตรงกลางและดังมากเวลาเลี้ยวเหมือนจะหลุดจะพังแต่ช่างมันบอกน้ำมันเสี่อม  เลยกลับไปอู่ เจ้าของอู่มาขับบอกใส่เพลาไม่สุดหรือไรไม่รู้สรุปหลุดที่อุ่พอดีคือผมและภรรยานั่งแท็กซี่กลับ บ้าน กรรม
     ตอนเที่ยงของวันถัดไปเขาโทรมาบอกรถเสร็จแล้วผมก็ไปรับถามกับเจ้าของว่าเรียบร้อยนะ ครับเรียบร้อย ก็ขับออกรถผมมีเสียงดังครืดๆที่ล้อขวา   และพอเริ่มวิ่งมีอาการสะบัดเล็กๆที่เพลาหน้าแต่ไม่ได้เยอะอะไรก็ขับออกมาพอความเร็วต่ำจะได้ยินเสียงครืดๆชัดเจนผมก็ขับไปถึงกำแพงแสน และเสียงก็ไม่หายและมีอาการดึงๆข้างขวาบ้างแต่ไม่ได้รุนแรงไรมากและมาเรียบร้อยที่นครชัยศรี เหม็นไหม้รุนแรงและเสียงครืดดังมากตอนนออกมาจากนครปฐมเลยแวะให้ช่างข้างถนนดูสรุปเบรคขวาขูดจานจนเป็นรอยมากมายและผ้าเบรคไหม้สรุปว่าต้องเจียรจานใหม่แต่รถของผมเจียรไม่ได้แล้วต้องเปลี่ยนและต้องเปลี่ยนทั้งซ้ายและขวาผมและภรรยาก็นั่งแท็กซี่จากนครชัยศรีกลับบ้านที่พระรามสองตามเดิมมันทุ่มกว่าต้องทิ้งรถไว้
     วันที่สามโทรหาอู่ที่เราทำเพื่อจะบอกว่าอาการเป็นแบบนี้แต่คำตอบที่ได้คือ ผมถามว่าที่เรียบร้อยคือไร คำตอบคือผมขับไม่เห็นเป็นไร และถอดเพลาไม่ได้เกียวไรกับเบรค ผมไม่ได้ไปยุ่งกับเบรค ผมเป็นคนธรรมดาสามัญซ่อมไม่เป็นขึ้นรถยังได้ยินเสียงครืดๆทำไมช่างไม่รู้และอาการไม่ได้เป็นๆหายๆมันเป็นตั้งแต่ผมออกมาสรุปว่าจะเกิดไรขึ้นก็ตาม  ความชุ่ยของช่าง  ความไม่รอบคอบ การพุดปัดโดยไร้ความรับผิดชอบ  แบบนี้ผมรับไม่ได้  แล้วบอกให้ผมเอารถเข้าไปให้ดูเอาไปไงล่ะครับ  เข็ดล่ะครับจะบอกว่าอาการที่เกิดขึ้นสิ่งที่เจอและคำตอบว่าผมไม่เกี่ยวผมรับไม่ได้ครับถ้าขับแล้วได้ยินครืดๆมาบอกผมแล้วผมไม่ทำสิ อีกเรื่อง สายพานหมดอายุแจ้งผมได้ ผมไม่รู้หรอกว่าแตะต้องอะไรหรือป่าวแต่ก่อนที่จะเอาไปซ่อมรถผมไม่มีอาการใดๆแบบนี้เลยแม้แต่น้อย  ก่อนเอาเข้าอู่ขับไม่มีอาการใดๆเกี่ยวกับช่วงล่างหรือเพลาเลยแม้แต่น้อยตอนออกจากอู่มันควรจะเหมือนเดิมหรือดีขึ้นจริงหรือปล่าวครับไม่ใช่พังแบบนี้    รถเราเก่าเข้าใจได้ออกมาควรจะดีขึ้นไม่ใช่หรือเขาถึงเรียกการซ่อม เล่าให้ชาวซีอาร์วี เจน2 ฟังครับ ดูสักนิดเอาใจใส่หน่อยก่อนออก ลุกค้าเยอะเข้าใจครับผมแค่รถเก่าๆแต่ก็มีเงินจ่ายไม่ได้ใช้บัตรเครดิตต้องเรียกเก็บบอกไรก็ทำและไม่ได้ต่อราคาด้วย สนใจบ้างก็ดีนะครับถ้าวันนี้ช่างข้างถนนที่เป็นหลังคาสังกะสีซ่อมรถผมออกมาดีจะอายเขานะครับตราที่รับซ่อมฮอนด้าจะไม่มีความหมายอีกต่อไป  ที่มาพิมนี่ก็เพื่อสมาชิกที่ใช้แวปนี้อยู่ว่าช่างซ่อมควรไว้ใจได้ร้อยเปอร์เซ็นไหม

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
Re: รถเสียเอาไปซ่อมมาครับเชิญชมG2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 11:16:25 »
เท่าที่อ่านดู ช่างอ่อนไปหน่อยแถมวิเคราะห์มั่วอีก เจ้าของอู่น่าจะเน้นจ้างถูกเอาไว้ก่อน โชคดีนะที่เจ้าของอู่ขับเพลาหลุดที่อู่ ถ้าคุณขับอยู่ดีๆเพลาหลุดกลางถนนนี่ ดูไม่จืดเลย
ส่วนอาการเบรคติดนี่ ไม่น่าจะเกียวกับขั้นตอนถอดใส่เพลานะ แต่ผมว่าช่างใส่เพลาเสร็จแล้ว ไม่ได้ขับทดสอบเลยไม่เห็นอาการก่อนสงมอบรถ
สรุปว่าชุ่ยบวกอ่อน ราคาก็ปานกลาง งานแบบนี้ไม่จำเ็นต้องเข้าอู่ที่ทำเฉพาะ honda หรอกอู่ทั่วไปก็ทำได้

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
Re: รถเสียเอาไปซ่อมมาครับเชิญชมG2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 21:25:12 »
รับทราบครับพี่ก้องครับ วันนั้นผมเข้าไปเปลี่ยนถ่ายของเหลว เห็นรถพี่ก้องพอดีครับ
รถพี่ก้องใช้งานมามากครับ ต้องเปลี่ยนอะไหล่หลายรายการเลยครับ สายพานแอร์เป็นลิ้วครับ รอก และช่วงล่างหลายรายการต้องเปลี่ยนครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับเจ้าของอู่หรือช่างคนใดคนนึงนะครับ รุ่นสองอายุเกินสิบสองปีทั้งนั้นครับ ระบบต่างๆมันหมดอายุ ถึงวาระเปลี่ยนหรือซ่อมบำรุงอย่างดีเลยครับ เช่นระบบเบรค น้ำมันเบรคเปลี่ยนทุกๆหกหมื่นกิโลเมตรครับ ผ้าเบรคประมาณแปดหมื่นถึงแสนแล้วแต่พฤติกรรมการขับครับ ชุดcaliper และกระบอกสูบเบรคต้องถอดล้างเปลี่ยนโอริงชุดซ่อมของแท้ที่ระยะประมาณสองแสนกิโลเมตร เพื่อช่วยให้การทำงานได้แม่นยำใกล้เคียงกับสภาพปกติครับ และยังเป็นการป้องกันเบรคติดครับ ถ้ารถมีอาการเบรคติด ขับไปไม่เกินสิบกิโลเมตรครับควันขึ้นครับ น้ำหล่อเย็นควรเปลี่ยนทุกๆสองแสนตามคู่มือแนะนำครับ ท่อน้ำและหม้อน้ำควรเปลี่ยนตามการใช้งานครับ บางท่านเปลี่ยนที่สองแสน หรือบางท่านเปลี่ยนที่สามแสนห้าหมื่นหรือสี่แสนกิโลเมตรครับ อย่างที่ผมเรียนแต่แรกครับว่าผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรกับอู่ KP Speed เฮียก่ำ หรือ NT ครับ ต้องให้ความเป็นธรรมทั้งพี่ก้องและพวกเราผู้ใช้รถ และก็อู่ที่ซ่อมครับ
ถ้าพี่ก้องจะใช้รถต่อต้องจัดงบเตรียมซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ครับ ระบบเบรค ระบบระบายความร้อน ระบบเครื่องน้ำมันเชื้อเพลิง ระบบไฟฟ้า ระบบขับเคลื่อน ระบบช่วงล่าง ยางสี่ล้อ ระบบปรับอากาศ ตามนี้เลยครับ รับรองว่าพี่ก้องใด้ใช้รถอย่างสบายใจแบบไม่ต้องกังวลครับ ไม่ต้องกลัวเบรตติด เครื่องร้อน ไม่ต้องกลัวแอร์ไม่เย็นครับ สู้ๆครับพี่ก้อง หาอู่ที่พี่คิดว่าซ่อมแล้วสบายใจ ใกล้ๆบ้านก็ได้ครับ   ผมเห็นด้วยกับพี่ก้องครับ เราเจ้าของรถต้องตรวจสอบก่อนรับรถครับ ว่าแต่อู่เลยครับ บางศูนย์ก็ยังพลาดเลยครับ ลืมปิดฝาน้ำมันเครื่อง ผมเจอมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2017, 21:31:17 โดย มานิจ ประสงค์ »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2017, 11:03:36 »
รถผมถึงรอบต้องซ่อมครับผมไม่เคยขี้เหนียวในการซ่อมที่เอาเข้าที่นี่อยากลองดูเพราะไม่เคยมือกันรถคันนี้ใช้ตลอด 10 ปีไม่เคยเสียข้างถนนรถคันนี้ไม่เคยจุกจิ๊กเลยถ้ามันวิ่งไปแล้วสายพานขาดเพราะสภาพผมก็รับได้นะ  ไม่ใช่มาพังเพราะความชุ่ยของช่าง
ตอนนี้ครับ  วิ่งรอบต่ำเพลากระพือมาถึงคันเร่งสะท้านเลย และมีเหมือนอะไรสีกันตลอดแต่เลี้ยวขวาแบบสุดพวงมาลัยหาย  แปลกนะครับก่อนเข้าซ่อมทุกอย่างขับดีไม่มีอาการใดๆเลย
ผมรับไม่ได้คือ  โทรไปบอกผมไม่เกี่ยวไรกับตรงนั้นรถเก่าแบบนี้เงินเข้ากระเป๋าช่างทั้งนั้นทำดีๆรอบคอบเวลาเกิดปัญหามิได้โทษแต่รถเก่า  ทั้งๆที่เห็นว่าพวกท่านขับเข้ามาเหล็กมันสีกันจนควันขึ้นกลางรถแล้วยังมาบอกว่ารถผมน้ำมันเพลาเสื่อมสภาพทั้งๆที่ผมพึ่งเปลี่ยนมาก่อนหน้า 4 เดือน ผมก็ครับน้ำมันเพลาเก่าแล้ว 4 เดือนแล้วมันต้องเปลี่ยนทุกเดือนเหรอไอ้น้ำมันเพลาหลังนี่(คิดในใจนะ)  และอีกอย่างนะครับน้ำมันเครื่องที่เอามาเติม 4 ลิตรกระมังคงไม่พอ เอาที่เหลือจากทุกแกลลอนมาใส่ในเครื่องผมที่เห็นคือสามแกลลอนต่างยี่ห้ออย่างล่ะนิด 
ที่กล่าวมาถ้ารถใหม่ก็แค่เปลี่ยนอะไหล่ซ่อมไม่ยากครับแต่รถเก่าแบบนี้มันโชว์ซึ่งความสามารโซว์เรื่องฝีมือช่างว่ามีมากแค่ไหนไม่ใช่ทำรถเก่าที่พังอยู่แล้วให้มันพังมากกว่าเดิมแล้วเที่ยวบอกว่าทุกอย่างมันหมดสภาพ 
โทรไปบอกเจ้าของอู่อยากได้ยินแค่พี่เป็นมากไหมรถอยู่ไหนผมไปดูให้ไม่ใช่กูไม่เกี่ยวกุไม่เคยไปโดนมันพังเองรถคุณมันเก่า   "วันหนึ่งถ้าลุกเมียคุณอยู่ในรถจะเข้าใจว่า 10ปีที่ใช้คันนี้ไม่เคยต้องมาเสียข้างถนนหลังจากออกจากอุ่นี้ ครั้งแรกครับ ต้องบอกขอบคุณ"

ออฟไลน์ Jzz

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9129
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: leng
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2017, 02:28:10 »
ผมก้อเจอมาเหมือนกัน ตั้งแต่ขับ civic เตารีด เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว   เคยเข้าไปครั้งนึง ไม่เข้าแล้วเหมือนกันครับ ไป honda พระราม3 ดีกว่า สบายใจครับ

ต้องขอโทดด้วยนะครับ เรื่องมันนานมาแล้ว

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6946
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Jinda
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2017, 08:08:14 »
เคยเอาไปซ่อมตอนบ่าวาล์วทรุดจากแก๊ส ไปตามที่อ่านในเวปเก่า ทำออกมาเหมือนไม่ได้ทำ ตอนนั้นรับสภาพว่ามันคงเกินเยียวยาหรือเกินสามารถการซ่อมนึกว่าชั่งมัน หมื่นกว่า เลยทำต่ออู่อื่นยกฝาเครื่องมือสองเปลี่ยน  เทียบคันอื่นไปซ่อมที่อื่นดีกว่าทำบ่าวาล์วแล้วหาย  แสดงว่าคุณภาพการทำบ่าวาล์วไม่ถึง หรือประกอบเครื่องไม่ได้สเปค  ทั้งๆที่วิ่งกลับไปให้แก้ไขหลายรอบไม่หาย

คิดว่าช่างฝีมือระดับงานเล็กๆ  ไม่ลึก ไม่ละเอียด ทำได้ ครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2017, 20:07:27 »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็นำแอคคอร์ดปลาวาฬปี2006 ไปเปลี่ยนท่อน้ำต่างๆ ท่อVacuum ยางแท่นเครื่อง ทำเสร็จลองวิ่งทดสอบ เจอปัญหาใหม่ ไฟรูปเครื่องขึ้น คุณนิคมก็เอาคอมฯมาเสียบและตรวจสอบดู ผลออกมาคือ Knock Sensor เสีย ผมก็คิดว่ามันหมดอายุพอดีครับ เพราะใช้มาแล้ว11ปีครับ คุณนิคมก็หาของเชียงกงและให้ช่างเปลี่ยน ก็ใช้ได้ครับ  หมดค่าใช้จ่ายไปหมื่นต้นๆครับ ใช้อะไหล่แท้ทั้งหมดครับ ผมจะระบุชื่อช่างคนทำครับ
ปีที่แล้วก็นำ G2 2.4 ไปยกเกียร์ ใช้อะไหล่แท้จากศูนย์ ก็เรียบร้อมสมบูรณ์ดี วิ่งเหมือนเกียร์ใหม่เลยครับ เขาก็รับประกันครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2017, 20:09:45 »
Knock Sensor เขาเปลี่ยนให้ฟรีครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2017, 20:24:09 »
นี่คือหน้าตาของ Knock Sensor ครับ

ออฟไลน์ moobenben

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4962
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: moo
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2017, 09:55:39 »
แอบเซ็งแทนครับ เมื่อก่อนผมเคยเข้าอู่ฮอนด้าหลายอู่ตั้งแต่สมัยใช้ civic ตาโต
ซ่อมจบมั่งไม่จบมั่งอู่ดังๆที่แนะนำกันในคลับนั้นแหละครับ ไม่ประทับใจก็ไม่กล้า
แนะนำใครต่อ กลัวแนะนำไปแล้วเจอซ่อมไม่จบแถมงานงอกเพิ่มมากอีก เสียอารมณ์
เสียเงิน เสียเวลา ตอนนี้ถ้าไม่หนักหนาสาหัสมากผมก็ใช้บริการน้องช่างที่ทำงานตลอด
เพราะไว้ใจได้ ขอให้แก้ปัญหาให้ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2017, 21:34:08 »
อาการใหม่ครับหลังจากที่อู่นี้ตั้งวาล์วให้ก็เร่งไม่ขึ้น แต่ก็ไม่ได้น่าเกียจ ก็ทนขับครับสรุปก่อนซ่อม น้ำมันรั่วใต้เครื่องเช้าๆดับๆตอนเครื่องเย็น หลังจากตั้งให้แล้วไอ้อาการที่ผมเรียนพังๆนี่เติมแก็ส 500 บาท วิ่งได้ 230-250  กิโลหลังจากตั้งวาล์วให้ วิ่งให้ตาย 180-195  กิโลเลยไม่รู้ว่าไอ้เครื่องที่ช่างมันว่าหลวมๆอะไรก็เก่าๆพังๆหลังจากที่ซ่อมให้แล้วมันเป็นแบบนี้ครับเอาเถอะครับใครว่าดีก็ไปซ่อม แต่ผมสาปส่งล่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2017, 22:04:09 »
เศร้าใจแทนพี่ก้องครับ ตั้งวาล์วเสร็จต้องจูนหรือปรับตั้ง แก๊สใหม่ด้วยครับ ช่างคงไม่มีทักษะการจูนแก๊สแน่เลยครับ ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็ไม่กล้าแนะนำพี่น้องเราชาวHondaอีกแล้วครับ ผมก็งงจริงๆครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2017, 08:55:14 »
เรียนพี่มานิตขอบคุณครับพี่มีความโอบอ้อมอารีย์แนะนำให้คำปรึกษาที่ดีกับน้องๆและเพื่อนสมาชิก   แต่อู่นี้สำหรับผมมันไม่ไหวจริงๆ  ใช้น้ำมันก็หนักกว่าเดิมครับซึ่งรถผมมันกินน้ำมันอยู่แล้วแต่ตอนนี้น้ำมันกินมากกว่าเดิมพอกับแก๊สครับ  ไอ้เรื่องแบบนี้ถ้ามันอ่านไม่รู้เกี่ยวกับมันหรือปล่าวเพราะมันว่ารถผมเก่าอะไหล่พังหมด การตั้งวาล์วอยู่ที่มือมันแท้ๆไม่รู้มันจะโทษใครอีกไม่รู้มันจะโทษอะไหล่ที่พังๆส่วนไหนของรถผมอีก