เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G1 ใครมีประสบการณ์เปลี่ยนหัวเทียนเองรบกวนชี้แนะแนวทางหน่อยครับ  (อ่าน 1516 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nothingham

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10416
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: หนองคาย
  • ชื่อเล่น: Not
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ตามหัวข้อเลยครับ. ใครมีประสบการณ์รบกวนช่วยผมที

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
เปลี่ยนหัวเทียน ไม่ได้ยากอะไรครับ ยกเว้น รถบางรุ่นที่ต้องรื้อเยอะมาก (อย่าง Almera)

ขอแค่ ดูเบอร์ให้ตรง ถ้าข้ามรุ่น ข้ามยี่ห้อ ต้องเอาของเก่ามาเทียบ ระยะเกลียว ระยะเขี้ยว ต้องเท่ากัน

ตามด้วย เรื่องบล็อคขันหัวเทียน ดูหัวเทียนว่าใช้เบอร์อะไร บล็อคขันหัวเทียน จะมียางรอง ทำให้ดึงหัวเทียนออกมาได้ บล็อคลูกนึงร้อยกว่าบาทเองครับ (Kingtony)

สุดท้าย ปลั๊กหัวเทียน ถ่ายรูปก่อนดึงนะ เส้นไหน เข้าสูบไหน ใส่คืนก็สูบนั้น ไม่งั้น สตาร์ทไม่ติดครับ

การขันแน่น ขันพอตึงมือ ครับ

ออฟไลน์ Nothingham

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10416
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: หนองคาย
  • ชื่อเล่น: Not

ออฟไลน์ decha1969

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5001
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
ตามนั้นเลยครับคุณบูรพาแนะนำไว้ดีแล้ว
ไม่ยากขอให้มีทักษะเชิงช่างบ้างแล้วที่เหลือก็ใจครับอย่าลืมตั้งระยะเขี้ยวหัวเทียนก่อนใส่ด้วยนะครับ 1mm.(ของใหม่อาจเท่านี้หรือห่างกว่านึดหน่อย แต่ถ้าทำร่วงพื้นก็อาจต้องตั้งใหม่)
ผมใช้ลวดคลิปหนีบกระดาษวัดเอาครับหาง่ายขนาด1mm.เปะเลย