เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: CRV 2017 เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห็นกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7507 ครั้ง)

ออฟไลน์ malimui

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11560
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: Mui
    • รางวัลและกิจกรรม

ขอบคุณทุกข้อมูลและความคิดเห็นค่ะ รอการทดสอบดีเซลเหมือนกันก่อนตัดสินใจว่าจะซื้อตัวไหน หากได้ข้อมูลรบกวนมาแชร์กันนะค่ะ
เผื่อใครมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ จากใน Spec ของดีเซลที่ว่านี้ การบำรุงรักษามันจะมีอะไรจุกจิกมั้ยค่ะ

• *
https://www.youtube.com/watch?v=gYlM1A_OqCw

ไปเจอการทดสอบทั้งเบนซินและดีเซล มาแชร์กันค่ะ

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
สุดยอดเลยครับคุณ Mui ขอบคุณมากครับ

• *
https://www.youtube.com/watch?v=_Ui4PgSDTxg

การทดลองขับ Honda CR-V 2017 ใหม่ กับเครื่องยนต์ 1.6 i-DTEC DIESEL TURBO

• *
อันนี้ ก็ได้ยินเขาว่ามานะค่ะ คุณเธียร buraphaboy
"ดีเซลเพิ่งมาตัวแรกของ CRV จะดีรึ จะสู้ เบนซินที่ชำนาญมานานแล้วพัฒนามาเรื่อยๆ ได้ป่าวไม่รู้ ใช้ E85 ได้ด้วย เรื่องค่าเชื้อเพลิงคิดแล้วก็คงไม่แตกต่างกันมาก ค่าบำรุงรักษาก็น่าจะพอๆกัน"
ไอ้เราในฐานะผู้ไม่ค่อยรู้เรื่องกะเค้า555 เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยทีนี้

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
อันนี้ ก็ได้ยินเขาว่ามานะค่ะ คุณเธียร buraphaboy
"ดีเซลเพิ่งมาตัวแรกของ CRV จะดีรึ จะสู้ เบนซินที่ชำนาญมานานแล้วพัฒนามาเรื่อยๆ ได้ป่าวไม่รู้ ใช้ E85 ได้ด้วย เรื่องค่าเชื้อเพลิงคิดแล้วก็คงไม่แตกต่างกันมาก ค่าบำรุงรักษาก็น่าจะพอๆกัน"
ไอ้เราในฐานะผู้ไม่ค่อยรู้เรื่องกะเค้า555 เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยทีนี้

เบนซิน ต้องเรียกว่า "ลากใช้" ครับ เพราะเครื่องตัวนี้ใช้มาตั้งแต่ CRV G2 ปี 2005 - 2006 มังครับ เมืองนอก เปลี่ยนไปใช้หัวฉีดตรงแล้ว บ้านเรายังไม่ยอมเปลี่ยน แต่ดันเอาเกียร์ CVT มาให้แทนน่ะครับ

ดีเซล มันใหม่แค่บ้านเราครับ เพราะเมืองนอก อย่างอังกฤษ ก็มีใช้มาตั้งแต่ G4 แล้วครับ รวมถึง เครื่องและเกียร์ตัวนี้ก็นำเข้ามาทั้งชุดครับ ไม่ได้ประกอบในบ้านเรา

ดีเซล จากข้อมูลในกลุ่มคนใช้ G5 ทางไกลอยู่ที่ 16 - 17 กม./ลิตร นะครับ ... กทม. - เชียงใหม่ ค่าน้ำมันไม่ถึงพันบาท น่ะครับ

ลองพิจารณาดูครับ

พอดีผมเป็นพวกชอบลองของแปลก ลองของใหม่ อยู่แล้วครับ
เบนซิน ก็จะราวๆ 10 - 12 กม./ลิตร

• *
ถ้าใช้งานทั่วไป เครื่อง1600cc 160แรงม้า แรงบิด350นิวตันเมตรที่ 2000rpm น้ำหนักตัวรถ1500กว่าๆ(กว่าไป 113 ถึง 242 กก) กิโลกรัม เหลือเยอะครับ ถ้าไม่ล็อกกล่อง ความเร็วสูงสุดเกิน 220กม/ชม ครับ แต่บ้านเราขับได้แค่120กม/ชม CX5 เน้นความโฉบเฉี่ยว แรง ช่วงล่างดี ราคาตัวท็อปพอๆกัน แต่เท่าที่ทราบ ดีเซลล์ตัวท็อปขายได้ยังไม่ถึงร้อยคันครับ
น้ำหนักรถโดยประมาณ
2.4E i-VTEC Earth Dream 173 HP, Total weight = 1613 Kg ขนาดยาง 235/65R17
2.4EL i-VTEC Earth Dream 173 HP, Total weight = 1670 Kg ขนาดยาง 235/60R18
1.ุ6E i-DTEC Earth Dream 160 HP, Total weight = 1677 Kgขนาดยาง 235/65R17
1.6EL i-DTEC Earth Dream 160 HP, Total weight = 1742 Kg.ขนาดยาง 235/60R18
ความจุถังน้ำมัน 57 ลิตร

ตัวดีเซล แบก นน ตัว กับ ผู้โดยสาร สัก 5คน ราวๆสัก 300-400 โล ละกัน เครื่องมันจะรีดจะเค้น แบก นน ไปไหวมั้ยค่ะนี่ เวลาเค้า test drive ส่วนใหญ่ก็ไปกันแค่ 1-2คน รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลด้วยค่ะ จะไปเลือกสักคันล่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

จะไปจองที่ไหนดีหว่า ที่ลดแหลกแจกแถมเยอะๆ ...แฮ่ะ แฮ่ะ 

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
กำลังในการออกตัว ในการลากตัวถัง ให้ดูที่ แรงบิด ครับ

ดีเซล เครื่องเล็ก แต่แรงบิด 350 นิวตันเมตร มากกว่าเบนซินเยอะครับ ดังนั้น พลกำลังในการปีนไต่ทางชัน หรือ ยามแบกน้ำหนัก ดีเซล ทำได้ดีกว่าเบนซิน เยอะครับ

ออฟไลน์ clevis

• *
  • สมาชิก ID: 10938
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: vis
ติดตามดูครับ https://www.youtube.com/watch?v=E3wEhkBO1Pw

ออฟไลน์ 12Panna

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10629
  • ชื่อเล่น: ปัณ

เบนซิน ต้องเรียกว่า "ลากใช้" ครับ เพราะเครื่องตัวนี้ใช้มาตั้งแต่ CRV G2 ปี 2005 - 2006 มังครับ เมืองนอก เปลี่ยนไปใช้หัวฉีดตรงแล้ว บ้านเรายังไม่ยอมเปลี่ยน แต่ดันเอาเกียร์ CVT มาให้แทนน่ะครับ

ดีเซล มันใหม่แค่บ้านเราครับ เพราะเมืองนอก อย่างอังกฤษ ก็มีใช้มาตั้งแต่ G4 แล้วครับ รวมถึง เครื่องและเกียร์ตัวนี้ก็นำเข้ามาทั้งชุดครับ ไม่ได้ประกอบในบ้านเรา

ดีเซล จากข้อมูลในกลุ่มคนใช้ G5 ทางไกลอยู่ที่ 16 - 17 กม./ลิตร นะครับ ... กทม. - เชียงใหม่ ค่าน้ำมันไม่ถึงพันบาท น่ะครับ

ลองพิจารณาดูครับ

พอดีผมเป็นพวกชอบลองของแปลก ลองของใหม่ อยู่แล้วครับ
เบนซิน ก็จะราวๆ 10 - 12 กม./ลิตร

ได้อ่านความคิดเห็นของท่าน buraphaboy ทำให้ผมรู้สึกใจชื่น หายกังวล ขึ้นมามากเลยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ 12Panna

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10629
  • ชื่อเล่น: ปัณ

ออฟไลน์ seeker

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6449
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Sun
ถ้าใช้งานทั่วไป เครื่อง1600cc 160แรงม้า แรงบิด350นิวตันเมตรที่ 2000rpm น้ำหนักตัวรถ1500กว่าๆ(กว่าไป 113 ถึง 242 กก) กิโลกรัม เหลือเยอะครับ ถ้าไม่ล็อกกล่อง ความเร็วสูงสุดเกิน 220กม/ชม ครับ แต่บ้านเราขับได้แค่120กม/ชม CX5 เน้นความโฉบเฉี่ยว แรง ช่วงล่างดี ราคาตัวท็อปพอๆกัน แต่เท่าที่ทราบ ดีเซลล์ตัวท็อปขายได้ยังไม่ถึงร้อยคันครับ
น้ำหนักรถโดยประมาณ
2.4E i-VTEC Earth Dream 173 HP, Total weight = 1613 Kg ขนาดยาง 235/65R17
2.4EL i-VTEC Earth Dream 173 HP, Total weight = 1670 Kg ขนาดยาง 235/60R18
1.ุ6E i-DTEC Earth Dream 160 HP, Total weight = 1677 Kgขนาดยาง 235/65R17
1.6EL i-DTEC Earth Dream 160 HP, Total weight = 1742 Kg.ขนาดยาง 235/60R18
ความจุถังน้ำมัน 57 ลิตร

ตัวดีเซล แบก นน ตัว กับ ผู้โดยสาร สัก 5คน ราวๆสัก 300-400 โล ละกัน เครื่องมันจะรีดจะเค้น แบก นน ไปไหวมั้ยค่ะนี่ เวลาเค้า test drive ส่วนใหญ่ก็ไปกันแค่ 1-2คน รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลด้วยค่ะ จะไปเลือกสักคันล่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

จะไปจองที่ไหนดีหว่า ที่ลดแหลกแจกแถมเยอะๆ ...แฮ่ะ แฮ่ะ

ด้วยเหตุผลนี้ผมไปดีเซลแบบไม่คิดเลยครับ
ไปกันแค่ 2 คน สัมภาระเต็มหลังรถพาลูกเที่ยว ผมเลยว่าดีเซลเหอะ แรงบิดมากกว่าเยอะ