เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: CRV 2017 เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห็นกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thera

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10955
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ธีระ
    • รางวัลและกิจกรรม

ยอดจอง CRV g5 เบนซิลหรือดีเซล อันไหนเยอะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ

10 อันดับยอดขายรถยนต์ในงานมอเตอร์โชว์ 2017 มีดังนี้

Toyota - 5,465 คัน
Honda - 5,279 คัน
Mazda - 3,419 คัน
Isuzu - 2,974 คัน
Ford - 1,866 คัน
Mitsubishi - 1,734 คัน
Nissan - 1,467 คัน
Suzuki - 1,282 คัน
Chevrolet - 1,230 คัน
MG - 1,125 คัน
ทางผู้จัดงานไม่ได้แจ้งว่า ยอดจองNew CRV เป็นเท่าไรครับ

CX5 เน้นตามนี้ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=wAzT8ZPQIos

ออฟไลน์ 12Panna

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10629
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ปัณ
ยอดจอง CRV g5 เบนซิลหรือดีเซล อันไหนเยอะกว่ากันครับ
อยากทราบเช่นกันครับ มีใครพอจะมีข้อมูลไหมครับ

ออฟไลน์ 12Panna

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10629
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ปัณ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Roger

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8929
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Roger
น้ำหนักรถของรุ่น 2.4 E= 1,613 kg., 173 แรงม้า
 2.4 EL.= 1,670 kg., 173 แรงม้า
 1.5 DT; E= 1,677 kg., (ไม่ใช่หนักแค่ 1500 ก.ก. นะครับ) 160 แรงม้า
 1.5 DT; EL= 1,742 kg, (ไม่ใช่หนักแค่ 1500 ก.ก. นะครับ) 160 แรงม้า
ครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2017, 17:17:53 โดย Roger »

ข้อมูลพิ่มเติมครับ เผื่อว่าเป็นประโยชน์ และเป็นข้อมูลในการประกอบการตัดสินใจครับ ส่วนท่านที่ตัดสินใจแล้ว ไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ aleebaba

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11417
  • จังหวัด: naratiwat
  • ชื่อเล่น: aleebaba
อยากได้ ดีเซล มากกว่า 

ออฟไลน์ malimui

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11560
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: Mui
เพื่อการตัดสินใจสำหรับ CRV G5 2017ค่ะ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ

CRV ได้ยินว่ากินจุ ช่วงล่างย้วย และเสียงดัง ยังคงเกิดกับ G5 นี้มั้ยค่ะ และด้วยที่ G5 เบนซินมีแต่ 2.4 ก็คงจะเปลืองน้ำมันมากกว่า 2.0 ใน G4 (เสียดายไม่มี 2.0 ใน G5 ส่วนตัวคิดว่า 2.4 เยอะไปก็จะกินน้ำมันเยอะตามไปด้วย) เลยสนใจมาที 1.6 ดีเซล อยากทราบว่า ค่าบำรุงรักษาหรือซ่อมแซมสำหรับเครื่องดีเซลนี้ จะมากกว่ารุ่นเบนซินมั้ยค่ะ เพราะเห็นว่ามีตัว Turbo ที่ทำให้มันแรงขึ้น และอื่นๆอะไรอีกก็ไม่รู้สำหรับทำให้เครื่องดีเซลมันเงียบเบา และกำจัดมลพิษที่จะออกมาจากดีเซลอะไรนี่แหละค่ะ

ออฟไลน์ seeker

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6449
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Sun
เพื่อการตัดสินใจสำหรับ CRV G5 2017ค่ะ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ

CRV ได้ยินว่ากินจุ ช่วงล่างย้วย และเสียงดัง ยังคงเกิดกับ G5 นี้มั้ยค่ะ และด้วยที่ G5 เบนซินมีแต่ 2.4 ก็คงจะเปลืองน้ำมันมากกว่า 2.0 ใน G4 (เสียดายไม่มี 2.0 ใน G5 ส่วนตัวคิดว่า 2.4 เยอะไปก็จะกินน้ำมันเยอะตามไปด้วย) เลยสนใจมาที 1.6 ดีเซล อยากทราบว่า ค่าบำรุงรักษาหรือซ่อมแซมสำหรับเครื่องดีเซลนี้ จะมากกว่ารุ่นเบนซินมั้ยค่ะ เพราะเห็นว่ามีตัว Turbo ที่ทำให้มันแรงขึ้น และอื่นๆอะไรอีกก็ไม่รู้สำหรับทำให้เครื่องดีเซลมันเงียบเบา และกำจัดมลพิษที่จะออกมาจากดีเซลอะไรนี่แหละค่ะ

2.4 หรือ 2.0 ประหยัดกว่า ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
คลานในเมืองรถติดๆ 2.0 ประหยัดกว่าครับ
แต่ถ้าวิ่งนอกเมืองแล้วเป็นคนเท้าหนัก 2.0 ก็อาจจะซดกว่า 2.4 ได้
ส่วนที่ว่าดีเซลกลัวจุกจิก รถกระบะดีเซลที่เราใช้งานกันนั้น ขึ้นชื่อว่าทน ถึก เพราะเป็นดีเซลนี่แหละครับ แต่ถามว่าเสียงดังไหม อันนี้ต้องลองไปขับดูครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ

อันนี้ "เค้าว่ามา" ใช่ไหมครับ ?

G4 2.4 ตั้งแต่ตัว MC เป็นต้นมา ได้เกียร์ใหม่ เป็นเกียร์ CVT ทำให้รถมีอัตราเร่งดีขึ้น และประหยัดน้ำมันกว่า G4 2.0 แล้วนะครับ เลยเป็นเหตุผลว่า ทำไม HONDA ถึงยกเลิกเครื่อง 2.0 ไปครับ

หลักฐานอ้างอิง ... ค้นบททดสอบ ใน headlightmag ครับ มีบททดสอบไว้ อ้างอิงได้ครับ

ส่วนที่บอกว่า ช่วงล่างย้วย / เสียงดัง

เสียงดัง ... อันนี้ปกติของ HONDA ครับ ไม่มีรุ่นไหนที่เงียบเลย ส่วนการเก็บเสียงภายในห้องโดยสารนั้น G5 ดีขึ้นครับ และก็ดีกว่า CX5 แต่ยังไม่เงียบเท่ารถซีดาน ด้วยรูปแบบของรถที่สูงและต้านลมกว่าครับ

ช่วงล่างย้วย ... ต้องบอกว่า แล้วแต่ความรู้สึก แล้วแต่ว่า คุณเคยขับรถอะไรมาก่อน ถ้าคุณขับรถยุโรปราคาแพงๆมาก่อน คุณมาขับ CRV แน่นอนว่า ย้วยแน่ๆครับ

แต่ถ้าคุณขับพวกรถเล็ก City / Civic มาก่อน มาขับ CRV แน่นอนว่า รถสูงกว่า มันโยกเยกมากกว่า แต่ถ้าปรับตัวกับมันได้ คุณจะชอบในความนุ่มนวล ความสบายของมัน รวมถึง การทรงตัวที่บอกเลยว่า ดีกว่ารถเล็กมากมายครับ

ผมเคยขับ camry ตัวก่อน (ACV40) บอกเลยว่า รับไม่ได้ มันย้วย ยวบยาบ ครับ ในขณะที่ G3 / G4 ที่ขับมา มั่นใจกว่ากันเยอะครับ

ยืนยันว่า ช่วงล่าง CRV ไม่ได้ดีเลิศ แต่ไม่ได้เลวร้าย ติดอยู่ในกลุ่มปานกลางค่อนข้างดีครับ (คงสู้ Captiva / CX5 ไม่ได้ แต่ไม่ได้แพ้ขาดแน่นอน ยังไงก็หนึบกว่า PPV ยอดนิมเยอะครับ)

เห็นด้วยกับคุณบูรพาบอยล้าน%ครับ ถ้าจะเอาFeeling แบบน้องX1 X3 ต้องเปลี่ยนสปริงส์และโช้คให้อยู่ในเกรดเดียวกัน รับรองครับ เป็น XJAPAN ครับ อาการย้วยมีน้อยครับถ้าเทียบกับพีพีวีที่มีเยอะกว่ามากแหละขับเหนื่อยมากครับ

ออฟไลน์ Som_oh

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11849
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Somoh
สัดส่วนการขายตอนนี้ ประมาณ เบนซิน 60 กว่าๆ ดีเซล 40กว่าๆครับ แต่ทางฮอนด้าคาดว่า
ดีเซลยังน้อยกว่าเพราะส่วนใหญ่คนรอทดลองขับก่อนตัดสินใจ มีแนวโน้มว่ายอดดีเซลจะเพิ่มขึ้น ตัวผมเองยังรอ ผลทดสอบการขับจากค่ายweb ต่างๆ อย่าง Head light mag
อยู่เหมือนกัน