เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการซ่อม คอยล์จุดระเบิดด้วยครับ ผมมีเปลี่ยนมายกแผงไป4 อัน  (อ่าน 2646 ครั้ง)

ออฟไลน์ Crv-G3007

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6435
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: MENG
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เปลี่ยนมา 4 อันแล้ว ตอนนี้เสียอีกแล้ว 1หัว มีอะไหล่เก่าอยู่ 4หัว ครั้งที่แล้วเปลี่ยนยกแผง4 หัว ใช้ไปได้ 1ปี เสียอีก 1 หัว มีอะไหล่เก่ารบกวน ขอช่วยแนะนำวิธีการการซ่อมด้วยครับเป็นวิทยาทานด้วยครับ

ออฟไลน์ kom_oo

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1759
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: kom
เปลี่ยนใหม่ ทำไมเสียเร็วจัง  เปลี่ยนของแท้ป่าว
หรือไม่ก็ไฟแรงไปไหม 

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
ทำไมมันเสียเร็วเกิน ที่เปลี่ยนไปของแท้หรือเทียบครับ แล้วอาการเสียมันเสียยังไง มันรั่วหรือไฟไม่ออกเลยครับ ถ้าไฟไม่ออกเลย ไฟเตือนรูปเครื่องยนต์จะโชว์นะครับ
เรื่องซ่อมนี่เคยเห็นเขาซ่อมแบบที่เปลี่ยนก้านได้ แต่ของ crv มันเปลี่ยนก้านไม่ได้ คิดว่าไม่น่าซ่อมได้ แต่ถ้ามันรั่วที่ก้าน ลองเอาท่อหดหุ้มดูครับ

ออฟไลน์ chavalit

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8608
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: ting
  • ฝึกใจให้เข้มแข็ง
เปลี่ยนใหม่ ทำไมเสียเร็วจัง  เปลี่ยนของแท้ป่าว
หรือไม่ก็ไฟแรงไปไหม

ตัวคอยล์เองไม่น่าจะเสียเร็วนะครับ  ต้องหาสาเหตุว่าอุปกรณ์ตัวอื่นๆ  ที่ต่อและทำงานร่วมกับคอยล์  ตัวใหนเป็นต้นเหตุทำให้คอยล์เสีย  ซึ่งอุปกรณ์ตัวนั้นยังทำงานได้อยู่  แต่อาจเสื่อมสภาพแล้ว  กว่าอุปกรณ์ตัวนั้นจะแสดงอาการเสีย  ต้องเปลี่ยนคอยล์อีกหลายตัว

ออฟไลน์ ต้น

คลิปการซ่อมคอล์ยจุดระเบิด ของhonda เครื่องi-DSI รุ่นนี้คอล์ยมันถอดก้านได้
นาทีที่11เป็นต้นไป ถ้าลองทำแล้วรายงานผลด้วยนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=kLXxyeu03uA

เปลี่ยนมา 4 อันแล้ว ตอนนี้เสียอีกแล้ว 1หัว มีอะไหล่เก่าอยู่ 4หัว ครั้งที่แล้วเปลี่ยนยกแผง4 หัว ใช้ไปได้ 1ปี เสียอีก 1 หัว มีอะไหล่เก่ารบกวน ขอช่วยแนะนำวิธีการการซ่อมด้วยครับเป็นวิทยาทานด้วยครับ

อาการเสียครั้งแรกที่เปลี่ยนมา 4 อัน  และอาการเสียครั้งต่อมาเป็นอย่างไรครับ  ที่ทำให้ต้องเปลี่ยนคอยล์

• **
อาการตอนเปลี่ยน4อันคือ ไฟเอนจิ้นโชว์ครับ รถไม่มีกำลังครับ เช็คcode ขึ้นว่าระบบไฟมีปัญหาครับ ผมเลยเปลี่ยนยก4หัวเลยครับ

• **
ผมลองถอดปลั๊กคอยล์ออกทีละตัวดูว่าสูบไหนไม่สะดุดตามคลิป ปรากฎว่าสูบสามเวลาถอด ไม่มีอาการเครื่องสั่น เลยถอดอกมาเคาะ ที่ก้านและหัวคอยล์ กลับมาใช้ได้ปกติอยุ่2-3วัน ผมเลยไปเรื้อหาคอยล์เก่าที่เแลี่ยนมายี่ห้อlucus เอามาเปลี่ยนสูบ3 พอstart เครื่องเดินเรียบสะดุดเนียนรถวิ่งอแกสบายมาก กินน้ำมันอละแก๊สน้อยลงทันทีครับ

• **
ผมมั่นใจว่าซ่อมได้ชัวร์ครับ ดูจากคลิปjazz idsiแล้ว คิดว่าไม่มีอะไรเสียแค่มันนำไฟฟ้าไม่ได้ครับ แต่ที่ผมสงสัยคือเราจะถอดก้านมันออกมมทำความสะอาดยังไงเท่านั้นเองครับ ผมมัีนใจว่าส่วนใหญ่หัวคอยล์ไมาพัง ส่วนใหญ่เกิดออกไซด์เกาะตามconectorครับ ดูจากคลิปขนาดมีแต่หัวไม่มีก้านยังจ่ายไฟได้เลยครับ

• **
ลืมเล่าอาการตอนแรกครับผมรื้อเปลี่ยนถ่านไดชาร์จไปครับเพราะตอนแรกไฟไม่ค่อยชาร์จจะได้ยินเสียงหอนวู้ๆที่ไดชาร์จครับ ััััััััจาดทำอาการดีขึ้น ครับ ััััจากนั้วิ่งมาได้5เดือนอาการไฟไม่ชาร์จอีกเลยเอาาเข้าศุนย์ว่าไดชารจพังครับ

• **
ผมเลยเอาไปทำร้านไดข้างนอกครับเลยเสียค่าโง่ไป2800ครับทั้งที่ตอนแรกผมรื้อทำไดเองเปลี่ยนแปรงถ่านกับลุกปืนไป สรุปครับทั้งสองอย่างที่ผมเปลี่ยนไปไม่เสียเลยครับ สรุปคือแผงไดโอดเสีย ถ้าผมซื้อมาเปลั่ยนเอง500บาทครับ ถ้ารถท่านใดได้ยินเสียงหอนวู้ๆที่ไดชารจแผงไดโอดพังน่ะคับซื้อมาเปลี่ยนเอง(รื้อ)ยากหน่อยทำเอง500-800ครับ หลังจากทำไดเสดไฟมาดี คอยล์มาพังครับ มันประจวบเหมาะพอดี ผมงงๆ

ออฟไลน์ ต้น

คอยล์ที่บอกว่าเปลี่ยนใหม่ยกแผง ใช้ได้ปีเดียวแล้วเสียคือยี่ห้อ lucus หรือครับ หรือคอยล์ติดรถคือ lucusแล้วที่เปลี่ยนใหม่คือ denso อ่านแล้วงง
ผมเคยเอาคอยล์เชียงกงมาใส่ 1ต้วเนื่องจากมีรอยรั่ว ไฟเอนจิ้นขึ้น พออ่าน code มันระบุที่ตัวคอยล์เลยครับ ว่ามีปัญหา เลยเอาของเก่าใส่กลับคืน

• **
คอยล์ไม่ใช่ของติดรถคับ lucas เป็นของเทียบเหมือนกัน ผมเคยซื้อมาเปลี่ยนของติดรถมาแล้วใช้lucas

ผมลองถอดปลั๊กคอยล์ออกทีละตัวดูว่าสูบไหนไม่สะดุดตามคลิป ปรากฎว่าสูบสามเวลาถอด ไม่มีอาการเครื่องสั่น เลยถอดอกมาเคาะ ที่ก้านและหัวคอยล์ กลับมาใช้ได้ปกติอยุ่2-3วัน ผมเลยไปเรื้อหาคอยล์เก่าที่เแลี่ยนมายี่ห้อlucus เอามาเปลี่ยนสูบ3 พอstart เครื่องเดินเรียบสะดุดเนียนรถวิ่งอแกสบายมาก กินน้ำมันอละแก๊สน้อยลงทันทีครับ

- เช็คให้แน่ใจเลยครับ  สลับคอยล์ทั้งชุด(ก้านและหัวคอยล์)ระหว่างสูบสามที่ผิดปกติกับสูบอื่นที่ปกติ  เพื่อให้แน่ใจว่า  เสียที่คอยล์,  jack เสียบคอยล์จุดระเบิด หรือสายไฟที่มาจากชุดควบคุมการจุดระเบิด
- jack เสียบคอยล์จุดระเบิด  ก็อาจมีปัญหาได้ถ้าหลวมหรือสกปรก
- น่าสงสัยคือ ครั้งแรกที่เปลี่ยนยกแผง 4 หัว  น่าจะเป็นที่สูบสามเท่านั้น
- ใช้ไปได้ 1ปี เสียอีก 1 หัว  (ปรากฎว่าสูบสามเวลาถอด ไม่มีอาการเครื่องสั่น เลยถอด    ออกมาเคาะ ที่ก้านและหัวคอยล์ กลับมาใช้ได้ปกติอยุ่2-3วัน ผมเลยไปรื้อหาคอยล์เก่ามาเปลี่ยนสูบ 3 พอstart เครื่องเดินเรียบสะดุดเนียนรถวิ่งแก๊สบายมาก กินน้ำมันอละแก๊สน้อยลงทันทีครับ)

* ผมมั่นใจว่าซ่อมได้ชัวร์ครับ ดูจากคลิป jazz idsi แล้ว คิดว่าไม่มีอะไรเสียแค่มันนำไฟฟ้าไม่ได้ครับ ผมมั่นใจว่าหัวคอยล์ไม่เสีย ส่วนใหญ่เกิดออกไซด์เกาะตาม connector ครับ  แต่ที่ผมสงสัยคือเราจะถอดก้านมันออกมมทำความสะอาดยังไงเท่านั้นเองครับ
- ดูคลิปช่วยครับแล้วดูของจริงประกอบ  ก้านและหัวคอยล์ต้องถอดแยกได้ครับ  เอาใจช่วยครับ
- ดู jack เสียบคอยล์จุดระเบิดด้วยครับ  ดูทั้งสองด้าน  ด้านที่ติดสายไฟและด้านที่ติด คอยล์  หลวมหรือสกปรกมั๊ย