เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถเอง แนะนำน้ำยาล้างรถให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 1129 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittymummy

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5066
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ยุ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
รถสีบรอนซ์เงิน ล้างรถเองประมาณเดือนละครั้ง หรือ 2 เดือนครั้ง นอกนั้นจะให้ร้านล้างให้เพราะไม่มีบริเวณล้างเอง อยากสอบถามน้ำยาล้างรถ เคลือบสี แวกซ์ ทาล้าง ยี่ห้อไหนดีๆใช้ง่ายบ้างค่ะ เป็นคนชอบล้างเองแต่ไม่ค่อยสะดวก ใครรู้แนะนำด้วยจ้า:emo_110:
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
Re: ล้างรถเอง แนะนำน้ำยาล้างรถให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 19:18:35 »
แล้วแต่งบครับ

ปกติ ผมแฟน CG ใช้ของเค้าทั้งหมด เพราะซื้อง่าย และของเค้าคุณภาพใช้ได้ครับ

อย่าง แชมพู ผมใช้ Gloss Work ขวดนึง สัก 600 กว่าบาท ใช้ล้างรถ เดือนนึง 2 - 3 ครั้ง ขวดนึงก็ปีกว่า ตกครั้งนึงไม่กี่สิบบาทเองครับ

ที่สำคัญ ผมไม่เจอปัญหาเรื่อง
1. น้ำยาเคลือบกระจก หมด หลุดง่าย (แต่ก่อน ใช้ของถูก แป้บๆ ก็ต้องเคลือบละ แต่นี่ ใช้ยาวๆ ไม่หลุด)

2. ใบปัดไม่สะดุด .. พวกของถูกนี่ เอาแชมพูลงกระจกหน้าหน่อย ใบปัดสะดุดตลอดเลย แต่พอใช้ของแพง มันไม่เคยสะดุดอีกเลย

ส่วนน้ำยาเคลือบ ถ้าไม่คิดมาก แบบเริ่มต้น ก็ 3M ก็ได้ครับ ไม่แพง คุณภาพใช้ได้ เอาไว้ ชอบ สนุกที่จะทำ และทำประจำ ค่อยขยับไปหาของแพงกว่านี้ครับ

พวกนี้ มันมีสไตล์ครับ ว่า ชอบฉ่ำๆ หรือ ใสๆ แล้วยังแยกตามสีรถอีกครับ ตามใจเจ้าของรถเลยครับ

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
Re: ล้างรถเอง แนะนำน้ำยาล้างรถให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2016, 10:26:37 »
ร้าน DAISO 60บาทมีครบทุกอย่าง คุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2016, 21:37:16 »
ผมใช้ชุดCar Care ของแอมเวย์ครับ ราคาไม่สูงเกินไป ใช้นาน ประหยัด ไม่มีสารตกค้าง ไม่ก่อให้เกิดสนิมครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2016, 16:42:59 »
รถสีบรอนซ์เงิน ล้างรถเองประมาณเดือนละครั้ง หรือ 2 เดือนครั้ง นอกนั้นจะให้ร้านล้างให้เพราะไม่มีบริเวณล้างเอง อยากสอบถามน้ำยาล้างรถ เคลือบสี แวกซ์ ทาล้าง ยี่ห้อไหนดีๆใช้ง่ายบ้างค่ะ เป็นคนชอบล้างเองแต่ไม่ค่อยสะดวก ใครรู้แนะนำด้วยจ้า:emo_110:
ผมใช้ชุดCar Care ของแอมเวย์ครับ ราคาไม่สูงเกินไป ใช้นาน ประหยัด ไม่มีสารตกค้าง ไม่ก่อให้เกิดสนิมครับ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2016, 16:46:27 »
แล้วแต่งบครับ

ปกติ ผมแฟน CG ใช้ของเค้าทั้งหมด เพราะซื้อง่าย และของเค้าคุณภาพใช้ได้ครับ

อย่าง แชมพู ผมใช้ Gloss Work ขวดนึง สัก 600 กว่าบาท ใช้ล้างรถ เดือนนึง 2 - 3 ครั้ง ขวดนึงก็ปีกว่า ตกครั้งนึงไม่กี่สิบบาทเองครับ

ที่สำคัญ ผมไม่เจอปัญหาเรื่อง
1. น้ำยาเคลือบกระจก หมด หลุดง่าย (แต่ก่อน ใช้ของถูก แป้บๆ ก็ต้องเคลือบละ แต่นี่ ใช้ยาวๆ ไม่หลุด)

2. ใบปัดไม่สะดุด .. พวกของถูกนี่ เอาแชมพูลงกระจกหน้าหน่อย ใบปัดสะดุดตลอดเลย แต่พอใช้ของแพง มันไม่เคยสะดุดอีกเลย

ส่วนน้ำยาเคลือบ ถ้าไม่คิดมาก แบบเริ่มต้น ก็ 3M ก็ได้ครับ ไม่แพง คุณภาพใช้ได้ เอาไว้ ชอบ สนุกที่จะทำ และทำประจำ ค่อยขยับไปหาของแพงกว่านี้ครับ

พวกนี้ มันมีสไตล์ครับ ว่า ชอบฉ่ำๆ หรือ ใสๆ แล้วยังแยกตามสีรถอีกครับ ตามใจเจ้าของรถเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เดี๋ยวไปหามาลองใช้บ้าง เคยใช้ยี่ห้อwolfgang แต่หมดเลยจะหายี่ห้ออื่นใช้บ้าง เคยเจอเวลาเอารถไปล้างแล้วกระจกที่เคลือบหมดเหมือนกันค่ะ
จะถามคุณบูรพาอีกข้อ น้ำยาเคลือบดำแผ่นยางรองเท้ามียี่ห้อไหนดี หรือ cg ดีค่ะ

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2016, 20:59:36 »
Wolfgang ก็ดีนะครับ ของดีเลยล่ะ

ผ้ายางรองเท้า ไม่เคยเคลือบเลยครับ เพราะเคลือบไป มันยิ่งทำให้ฝุ่นเกาะง่าย เวลาเหยียบทราย หรือ ฝุ่นขึ้นมา มันยิ่งติดแน่นน่ะครับ ทำความสะอาดยากครับ