เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า  (อ่าน 1966 ครั้ง)

ออฟไลน์ wuttipat

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10104
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
    • รางวัลและกิจกรรม
การเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า
« เมื่อ: 03 ธ.ค. 2016, 06:49:31 »
 Share 
 ไม่ทราบว่าการเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า จี1 ระหว่างอะไหล่ใหม่ตามร้านของ Khoyo  กับ อะไหล่ เชียงกงบางพลี อันไหนจะดีกว่ากันครับ ขอบคุณครับ น้องใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2016, 06:52:56 โดย wuttipat »

ออฟไลน์ seeker

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6449
  • ชื่อเล่น: Sun
Re: การเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2016, 09:07:54 »
ผมว่าของใหม่ครับ สินค้าพวกนี้มันนับอายุการใช้งานมากกว่า

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2016, 09:20:14 »
ขอบคุณครับ มันของญี่ปุ่นแท้ ผมว่าน่าจะดีกว่าหรือเปล่าครับ รู้สึกว่ามันจะได้ทั้งจานด้วย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2016, 12:36:39 »
สืบราคาลูกปืนล้อหน้าของใหม่ ยี่ห้อ KHOYO ราคา ตัวละ 700 บาท ฃอง NTN ราคา 600 บาท  ของ NTN ร้านมันบอกว่าของฮอนด้าเลย จริงไหมครับ

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2016, 06:45:38 »
 NTN japanนะใช่ NTN ปลวกแดงไม่รู้

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2016, 22:10:16 »
เปลี่ยนลูกปืนใหม่ดีกว่าครับ ทุกยี่ห้อของยี่ปุ่นมาตรฐานเดียวกัน ใกล้เคียงกันครับ ค่ายรถต่างๆก็สั่งโรงงานผลิตลูกปืนส่งให้ครับ ติดยี่ห้อค่ายรถ ราคาเพิ่มเป็นสองเท่าครับ
NTN, SKF, FAG, NSK, KOYO... ใช้ได้ครับ ลูกปืนที่ติดมากับอะไหล่เชียงกง หมดสภาพ เสียแล้วครับ ลูกปืนถ้าเริ่มต้นใช้งานแล้ว ถ้าไม่ใช้ต่อเนื่อง หยุดใช้ จะเสียครับ ของเชียงกงใช้งานมาแล้ว ไม่เกินแสนกิโลเมตรครับ แต่จอดไว้นานหลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Raleigh

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11381
  • จังหวัด: กกก
  • ชื่อเล่น: กกก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ค. 2017, 13:47:03 »
ประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พ.ค. 2017, 19:30:54 »
ลูกปืนล้อ ต้องใช้ของใหม่ดีที่สุดครับ ของเซียงกงใช้ไม่ได้ครับ พักเดียวก็ดังครับ เพราะรับน้ำหนักรถทั้งสี่ล้อ ถ้าจอดไว้นานๆเสียครับ ลูกปืนล้อต้องมีการเคลื่อนไหวต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ decha1969

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5001
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ส.ค. 2017, 18:00:41 »
ใช่ครับใช้ของใหม่ดีที่สุดครับ แต่ที่สำคัญกว่าคือช่างต้องถอดbearingของเก่าออกให้หมดทุกชิ้นโดยเฉพาะส่วนที่ผมทำลูกศรชี้ไว้มี2ชิ้น ชิ้นที่ติดด้านในมันถอดยากช่างต้องเจียรให้วงแหวนมันขาดแล้วงัดออก ซึ่งทำค่อนข้างยากและใช้เวลา
ก็จะมีช่างบางคนที่มักง่ายไม่ยอมถอดออก(1ข้าง)แล้วประกอบแบริ่งซึ่งเป็นของเก่าใช้ร่วมกับของใหม่ไปเลย ผลก็คือพอใช้งานไปไม่กี่เดือนก็เสียอีก ผมเจอแบบนี้2ครั้ง เลยเปลี่ยนร้าน ซึ่งร้านใหม่เขาถอดของเก่าออกทุกชิ้นตามที่เขียนข้างบนเลยใช้งานได้ยาวมาเกือบ10ปีแล้ว