เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การ wiring สายไฟสำหรับ กล้อง Dash cam ครับ  (อ่าน 2642 ครั้ง)

ออฟไลน์ akablackswan

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9712
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Ha[d]
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีครับ
มาขอคำแนะนำ การ Wiring สายไฟ สำหรับ การติดตั้งกล้องหน้ารถ  ว่า ควร wiring สายจากหลังกระจกมองหลัง  มาถึง power outlet แบบไหน ที่ เรียบร้อยที่สุด และปลอดภัยต่อถุงลมที่เสา A ที่สุดครับ

ในรูปที่ผมที่แนบมา  ควรใช้ แนวเส้นสีแดงหรือสีเขียวครับ  หากมีรูปภาพประกอบด้วย ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ

ปล. ไม่กล้าแงะเสา A กลัวกระทบ Airbag ครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1459
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
จะบอกว่า airbag ไม่ได้อยู่ที่เสา A นะครับ

มันอยู่ที่ขอบซ้ายขวา เหนือกระจก ของผ้าบุหลังคา ครับ

แนวสีเขียว รื้อง่ายกว่าครับ แค่เปิดประตู ดึงยางขอบประตูออก แล้วเอานิ้วงัดด้านบนของพลาสติคครอบเสา A ออกมาหน่อย ร้อยสายเข้า เสร็จแล้วก็ตบเข้าได้แล้วครับ

แนวแดง คุณแทบจะต้องถอด พลาสติคครอบเสาออก แล้วก็ต้องยึดสายให้แน่น ไม่งั้น ตีกับตัวรถเกิดเสียงดังอีกครับ

• *
จะบอกว่า airbag ไม่ได้อยู่ที่เสา A นะครับ

มันอยู่ที่ขอบซ้ายขวา เหนือกระจก ของผ้าบุหลังคา ครับ

แนวสีเขียว รื้อง่ายกว่าครับ แค่เปิดประตู ดึงยางขอบประตูออก แล้วเอานิ้วงัดด้านบนของพลาสติคครอบเสา A ออกมาหน่อย ร้อยสายเข้า เสร็จแล้วก็ตบเข้าได้แล้วครับ

แนวแดง คุณแทบจะต้องถอด พลาสติคครอบเสาออก แล้วก็ต้องยึดสายให้แน่น ไม่งั้น ตีกับตัวรถเกิดเสียงดังอีกครับ

ขอบคุณมากครับ  น้าเด็กบูรพา 
555 ผมปล่อยไก่  ตัวเบ่อเร่อ เลย  นึกว่า  มันมี airbag อยู่ในเสา A   นั่น
ไว้จะลองค่อยๆแงะ และ wiring สาย ตามแนวเส้นสีเขียวดูครับ  ได้ผลยังไง  จะมาอัพเดทในกระทู้ครับพ้มมม

ออฟไลน์ num

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3182
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
ผมเดินสายแบบแนวเส้นสีเขียว เคยรีวิว...วิธีติดตั้งในเวปที่บ้านเก่า ตอนนี้เวปปิดไปแล้วครับ

• *
ขอบคุณครับพ้มมม จัดการเรียบร้อยหละ ตามแนวสีเขียว
1. ค่อยใช้การ์ดหรือบัตรเอทีเอ็มเก่าๆ พับครึ่ง ไล่สอดสาย ไปตามขอบกระจกด้านบน (ล้างมือให้สะอาดนะครับ หรือใส่ถุงมือ เดี๋ยวผ้าหลังคาเปื้อน)

2. ดึงยางขอบประตูออก ค่อยๆง้าง เสา A แล้วยัดสายเก็บเข้าไป

3.ไล่สอดสายตามแนวเสา A  ลงมาถึงขอบล่างเก๊ะ

4.ไล่แนวสายไปตามใต้แนวเก๊ะ (เห็นไหมว่าเส้นไหน)

5. อีกด้านหนึ่งของเก๊ะ

6. ไล่ยัดตามขอบ มาถึง power outlet

7. เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยครับ