เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: Knock sensor honda CRV G2 หรือ civic ทำเอง  (อ่าน 5516 ครั้ง)

ออฟไลน์ lekstuntkite

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6119
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Lek
    • รางวัลและกิจกรรม
Knock sensor honda CRV G2 หรือ civic ทำเอง
« เมื่อ: 26 ส.ค. 2016, 11:11:46 »
 Share 
 CRV G2 หลังจากประสบปัญหาเวลาเร่งเครื่องแช่เวลาเร่งแซงแล้วรูปเครื่องยนต์มักจะขึ้นอยู่เป็นประจำ ทำให้อัตราเร่งตกวูบถึง 50% กันเลยทีเดียว จึงต้องจอดข้างทางแล้วดับเครื่องสตาร์ทใหม่ถึงจะหาย เมื่อเอา OBD ตัวสามสี่ร้อย ตรวจโค๊ดพบรหัส P0325 จึงเดาว่าปัญหาน่าจะเกิดจากตัวนี้แน่นอน ครั้นจะสั่งจากศูนย์มาลองเปลี่ยนราคาก็หลายพันอยู่ จึงไปหาตามอีเบย์หรือเวปอื่นๆดูซิว่าราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ สุดท้ายได้มาในราคา 5 ร้อย เสี่ยงเป็นเสี่ยงกัน ไม่รู้ของจริงของปลอมแต่เช็คเรตติ้งดูแล้วก็โอเคนะน่าจะเวิค ใช้เวลาในการนำเข้าประมาณไม่เกินเดือนครับ
พอดีมีเรื่องต้องรื้อท่อไอดี แล้วจะเห็นเจ้าตัว Knock sensor ตัวนี้ง่ายๆก็ถือโอกาสทำทีกันเดียวเปลี่ยนไปเลยง่ายๆ แค่ดึงปลั๊กออก เอาประแจบล๊อคเบอร์ 27 ขันออก(ตามหาอยู่หลายร้านกว่าจะเจอเบอร์ 27ยอมลงทุนซื้อใหม่ 60-) แล้วทำการเปลี่ยนอย่างง่ายดาย ตระกูล Honda การเปลี่ยนการรื้อคงน่าจะใกล้เคียงกันครับ
 หลังจากเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วทดลองเร่งแซง ลากเครื่องกันยาวๆทำยังไงก็ได้ให้มันขึ้นรูปเครื่องยนต์ให้ได้ แต่ก็ไม่เป็นผล นั่นก็คือพระเจ้าจอร์ชมันยอดมาก อาการที่ผมรำคาญมากๆมันหายจากโลกนี้ไปแล้ว หลังจากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ที่ใช้รถทุกวันรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงได้ว่าอัตราเร่งดีขึ้นอีกระดับน่าจะเกิดจากการปรับตัวของ ecu ที่ทำงานเต็มระบบ ไม่ก็ผมเร่งมากจนมันลื่นเพราะวันๆขับช้าๆแต่ในเมืองแทบไม่เคยออกจากตจว.เครื่องยนต์จึงอืดๆ555

สรุปว่าผ่านมาหลายอาทิตย์แล้วโอเคไม่มีปัญหาใดๆแฮปปี้ครับ ท่านใดมีปัญหาที่ตัวนี้ลองสั่งเข้ามาเปลี่ยนเองกันดูนะครับไม่ยากเลย ผมเองก็ได้ข้อมูลที่มีประโยชน์จากเวปนี้มาไม่น้อย มีโอกาสเลยเอาข้อมูลมาฝากกันบ้างครับสำหรับท่านที่รักความประหยัดตามยุคเศรษฐกิจฝืดเคืองแบบนี้ครับ ส่วนจากสั่งที่ใดให้ผมโพสไว้เลยไหมครับเดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาให้คนอื่นซะเปล่าๆหลังไมค์หรือลองหากันดูได้ไม่ยากครับ

Re: Knock sensor honda CRV G2 หรือ civic ทำเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ส.ค. 2016, 11:16:00 »
ถ้าถอดท่อไอดีจะเห็นชัดและทำงานง่ายครับถอดปลั๊กเอาบล๊อคขันได้เลย แต่เห็นฝรั่งก็ล้วงจากด้านล่างกัน แต่ผมดูแล้วผมคงทำแบบเค้าไม่ได้แน่ครับ

ฝรั่งล้วงจากด้านล่าง

https://www.youtube.com/watch?v=1FPGRtk0dUk

Re: Knock sensor honda CRV G2 หรือ civic ทำเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ส.ค. 2016, 11:19:00 »
รหัสที่ ECU แจ้งของ CRV G2 K20A

ออฟไลน์ Khunnan900

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8104
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nan
  • สบายๆกับคาเยนน้อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ส.ค. 2016, 12:41:57 »
สวดยอดคับ

ออฟไลน์ chaiyapn

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3917
  • ชื่อเล่น: เป้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ส.ค. 2016, 07:50:37 »
ขอบคุณครับ 
ใช้มานานหรือยังครับ ถึงมีอาการเสีย 

:emo_090:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ย. 2016, 13:26:15 »
ขอบคุณครับ 
ใช้มานานหรือยังครับ ถึงมีอาการเสีย 

:emo_090:

เข้าปีที่ 14 ไม่เคยเสียครับ แต่ไปเข้าอู่เปลี่ยนประเก็นเครื่องทั้งหมดและรายการอื่นๆ หมดไปหมื่นกว่าจู่ๆก็มีรายการเปลี่ยน knock sensor ตัวนี้มาด้วย (ไม่รู้ว่าเปลี่ยนทำไม??เพราะไม่เคยมีอาการ ตอนจ่ายตังก็ไม่ได้ดูบิล เอาของมือสองมาใส่ให้แทนครับเก่ามากๆ ) พอเอารถมาขับไม่กี่วันก็มีรูปเครื่องยนต์มากวนใจตลอดเวลา เลยเช็คโค๊ดจนเจอแล้วเปลี่ยนใหม่ดูครับ ตอนนี้ปกติดีครับ

ออฟไลน์ mom-v

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6716
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: mom-v
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ก.ย. 2016, 18:14:54 »
 ::) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เฉลิมศักดิ์

• สมาชิก ID: 8552
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เหลิม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ก.ย. 2016, 05:32:58 »
คาดว่าจะเป็นตัวนี้ ราคา ถูกมาก

Knock Detonation Sensor For Honda /Civic /Accord /CR-V 30530-PPL-A01 30530-PNA-003
https://www.aliexpress.com/item/Knock-Detonation-Sensor-For-Honda-Civic-Accord-CR-V-30530-PPL-A01-30530-PNA-003/32730207693.html?spm=2114.40010708.4.43.Oz4sJU

US $6.64 / piece

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ก.ย. 2016, 05:59:03 »
ถ้าถอดท่อไอดีจะเห็นชัดและทำงานง่ายครับถอดปลั๊กเอาบล๊อคขันได้เลย แต่เห็นฝรั่งก็ล้วงจากด้านล่างกัน แต่ผมดูแล้วผมคงทำแบบเค้าไม่ได้แน่ครับ

ฝรั่งล้วงจากด้านล่าง

https://www.youtube.com/watch?v=1FPGRtk0dUk

ผมว่ารื้อท่อไอดี ก็ยากเหมือนกันน่ะ  ถ้ารื้อแผงพลาสติกด้านล่างล้วงจากด้านล่าง น่าจะง่ายกว่า

อันนี้เอาจากเวปแก๊ส ตอนรื้อติดแก๊ส
http://www.gasthai.com/boardshop/Question.asp?shopname=shop&id=6440

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ก.ย. 2016, 11:58:10 »
ผมซื้อสิบดอลนิดๆครับที่นี่ละครับตอนนั้นจ่ายไปสามร้อยปลายๆหรือสี่ร้อยกว่าๆบาทไทยนี่ละครับ เช็คร้านที่ฟีดแบคเยอะๆมีออเดอร์เยอะๆเพื่อไม่เสี่ยงเกินไปกับของถูกๆ ผมเลยเทียบราคามาตรฐานที่เค้าขายกันและเลือกร้านที่น่าไว้ใจ แต่ของถูกอาจดีก็ได้นะครับ รอนานหน่อยแต่ของชิ้นเล็กๆไม่โดนภาษีก็รอดไปครับ

รื้อท่อไอดีถือว่ายากนิดนึง เพราะต้องถอดแผงพลาสติกบนหม้อน้ำและคานตัวที(มีน๊อตตัวเดียว)ออกเพื่อเวลายกท่อไอดีออกจะได้ไม่ติดคาน และถอดน๊อตตรงลิ้นปีกผีเสื้อและขั้นตอนสุดท้ายก็ถอดน๊อตตรงท่อไอดีจึงยกท่อไอดีออกมาวางไว้บนเครื่อง ผมเคยดูช่างถอดและลองทำเองหลายทีจึงรู้สึกว่ามันเริ่มไม่ยากเท่าไหร่แต่ก็เสียเวลาพอประมาณกว่าจะรื้อจะใส่ต้องมีเวลาให้ซัก 3 ชม.

ตอนแรกผมก็ก้มไปดูด้านล่างแล้วละครับเอาไฟฉายส่องเห็นอยู่ ในใจก็คิดว่าจะเอาออกยังไงหว่า ไหนจะหัวแจ๊คที่ต้องเอามือบีบแล้วดึงออกมาจะไปจับยังไงถึงจะดึงออกได้ ไหนจะบล๊อคที่จะต้องแหย่เข้าไป รู้สึกว่ามันไม่มีความเป็นไปได้เลยสำหรับผม555  พอหลังจากถอดท่อไอดีแล้วเห็นง่ายๆชัดๆเจนและลองถอดดู ยังคิดๆอยู่ว่าฝรั่งล้วงจากด้านล่างได้อย่างไร แทบไม่มีพื้นที่ ขนาดด้านบนผมเอาบล๊อคไขออกยังต้องออกแรงมาก ถ้าอยู่ด้านล่างเลยผมคงไม่มีปัญญาเอาออกแน่ๆ ดีแล้วล่ะที่มาทำด้านบนที่เอาออกได้ชัวร์  แต่ฝรั่งทำได้เราก็ต้องทำได้สิครับ ผมว่าอยู่ที่เทคนิคของช่างด้วยมากกว่า ใครๆอาจจะทำกันได้ แต่ผมมันมือสมัครเล่นคงทำไม่ได้เหมือนเค้าครับอิอิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ก.ย. 2016, 12:26:53 »
ขอบคุณครับ จขกท ที่แบ่งปันข้อมูลดี

รถผมก็เก่าแล้ว จะได้เตรียมการซ่อมไว้