เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%

ผู้เขียน หัวข้อ: การแก้ไขเมื่อเกียร์เริ่มพัง หรือ แรคพวงมาลัยเริ่มรั่ว  (อ่าน 8050 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานิจ ประสงค์

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9462
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: มานิจ
    • รางวัลและกิจกรรม

G3 เป็นRack ไฟฟ้า (EPS) ครับ ต้องหาแถวเซียงกงดูครับ

เรื่องOverhaul เกียร์และRack พวงมาลัย ผมทำที่ NT Service ครับ คุณนิคมจะเขียนรายการอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนมาให้ครับ ผมไปซื้อเองที่ศูนย์ฮอนด้าเทพารักษ์ ได้ส่วนลด 10% ครับ คุณนิคมจะเรียกลูกน้องเก่า ที่อยู่ศูนย์ฮอนด้ามาทำช่วงเย็นครับ ช่างทำเกียร์ก็ทำแต่เกียร์อย่างเดียวครับ เคยตรวจสอบทางร้านที่ทำเกียร์อย่างเดียวแถว นนทบุรี เขาคิดค่าOverhaul 35000 บาท พร้อมถอดใส่ ก็ไม่ค่อยดีเท่าไร ครับ เพื่อนๆบอกว่าเขาไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ทั้งหมดครับ บางชิ้นนำมาล้างแล้วมาใช้ใหม่ครับ

ออฟไลน์ เฉลิมศักดิ์

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8552
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เหลิม
ขอบคุณครับ คุณมานิจ
ข้อมูลดีมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ LLkeng

• สมาชิก ID: 3276
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: keng
 :) กระทู้ดีมีสาระ อันนี้ต้องจดครับ

ผมไม่แน่ใจว่า G3 เครื่อง 2.4 น่าจะเป็น Rack น้ำมันนะครับ มีชุดซ่อมจากศูนย์ครับ ถ้าเป็น EPS (ไฟฟ้า) จะเป็นเครื่อง R20 หาของเซียงกงครับ

ออฟไลน์ Likhit

• สมาชิก ID: 3517
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ
ผมอยากทราบครับว่าจี1 การฟลัชชิ่งน้ำมันเกียร์ให้ถอดสายน้ำมันที่เข้าออยคูลเลอร์ มันมี2เส้นสายเข้ากะสายออก ปกติเราต้องถอดสายที่ส่งน้ำมันออกจากเกียร์มาเข้าออยคูลเลอร์มันจะอยู่ใต้หม้อน้ำทั้ง2เส้น ถ้าเรายืนหันหน้าเข้าตัวรถถอดเส้นใหนครับ ขวาหรือซ้ายของหม้อน้ำ และการติดเครื่องแล้วโยกคันเกียร์ไปมาติดเครื่องได้นานแค่ใหนเขาว่าไม่ให้ติดเครื่องนานจริงเหรอไม่ครับ

จะเป็นท่อที่ถอดสะดวกและง่ายที่สุด เลข 12 ไม่มีอะไรกีอขวางครับ เห็นทางB-Quik ทำแบบนั้นครับ แต่ทิศทางการไหลต้องให้เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Likhit

• สมาชิก ID: 3517
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ
ถอดเบอร์12 โอเคขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2016, 14:02:11 โดย Likhit »

ออฟไลน์ Gr Rattasart

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7778
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: Gr
แถวต่างจังหวัดหาซื้อน้ำยาหยุดรั่ว STP stop leak ไม่ได้ครับเลยคงต้องพึ่ง น้ำมันเบรค แล้วน้ำมันเบรคนี่ต้องใช้ dotไหนครับ 3 ได้หรือเปล่าแล้วเติมแล้วต้องถ่ายทิ้งหรือเปลี่ยนน้ำมันเพาว์เวอร์ใหม่ไหม หรือใช้ต่อเนื่องไปตามนั้นเลยครับ อยากทดลองทำดูครับแต่อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ decha1969

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5001
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
แถวต่างจังหวัดหาซื้อน้ำยาหยุดรั่ว STP stop leak ไม่ได้ครับเลยคงต้องพึ่ง น้ำมันเบรค แล้วน้ำมันเบรคนี่ต้องใช้ dotไหนครับ 3 ได้หรือเปล่าแล้วเติมแล้วต้องถ่ายทิ้งหรือเปลี่ยนน้ำมันเพาว์เวอร์ใหม่ไหม หรือใช้ต่อเนื่องไปตามนั้นเลยครับ อยากทดลองทำดูครับแต่อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ครับ
ใช้Dot 3นั่นแหละครับหาง่ายดี ถ้าได้ผลแล้วให้ถ่ายน้ำมันเดิมออกให้มากที่สุดครับจะใช้ที่ดูด(ซื้อตามร้านทุกอย่าง20บาทก็ได้)ดูดออกจากถังพักแล้วเติมน้ำมันเพาเวอร์ใหม่เข้าใหม่ นำรถไปวิ่งช้าๆหรือจอดเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาให้สุดหลายๆครั้งให้น้ำมันใหม่เข้าไปผสมให้ทั่วแล้วดูดออกใหม่ทำสักสองครั้งก็พอแล้วครับถือว่าเป็นการถ่ายล้างน้ำมันเก่าออกไปในตัว
และอยากให้ใช้น้ำมันเพาเวอร์จริงๆไม่ใช่เอาน้ำมันเกียร์ออโต้มาใส่นะครับ

ออฟไลน์ anatsorn.ning

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11485
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ning
เยี่ยมเลยครับพี่เฉลิมศักดิ์เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
ไม่ทราบว่า น้ำยาหยุดรั่ว STP stop leak  ได้ผลไหมค่ะ ต้องเปลี่ยน แร๊คพาวเวอร์ ไหมค่ะ แล้วหลังจากเติม น้ำยาหยุดรั่ว STP stop leak  หยุดรั่วได้นานกี่เดือนค่ะ ;) :emo_109:

ออฟไลน์ skyrider

• สมาชิก ID: 7126
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: o
เยี่ยมเลยครับพี่เฉลิมศักดิ์เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
ไม่ทราบว่า น้ำยาหยุดรั่ว STP stop leak  ได้ผลไหมค่ะ ต้องเปลี่ยน แร๊คพาวเวอร์ ไหมค่ะ แล้วหลังจากเติม น้ำยาหยุดรั่ว STP stop leak  หยุดรั่วได้นานกี่เดือนค่ะ ;) :emo_109:
ไม่ได้ผลครับ(กับรถผมนะ g2 2.4 ) ตอนนี้แค่หาน้ำมันมาเติมตอนพร่องครับ คุณanatsorn.ning ลองซื้อเติมก่อนก็ได้ครับขวดไม่น่าเกิน 200 เผื่อได้ผลไม่ต้องเปลี่ยนแร๊ค :emo_020: :emo_020:

ออฟไลน์ anatsorn.ning

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11485
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ning
คุณ O <โอ  ว่าจะลองเติมอยู่ค่ะ ถ้าโชดดี คงไม่ต้องเปลี่ยนแร๊คพาวเวอร์ค่ะ ขอบคุณ สำหรับความตอบนะค่ะ  :emo_020:

ผมลองนำน้ำมันเบรค ตามที่คุณเดชาแนะนำครับ 20 CC เติมลงไปในกระปุกน้ำมันเพาเวอร์ วันเดียวก็หยุดรั่วแล้วครับ ใช้ไปอาทิตย์นึงแล้วถ่ายออกครับ ตอนนี้ยังใช้ได้ดี ไม่รั่วครับ

ออฟไลน์ kom_oo

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1759
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: kom
ใช้น้ำยาหยุดรั่ว STP stop leak  เติมไปเกือบหมดขวด  ใช้มา สัปดาห์หนึ่ง OK จากที่เคยหยดเมื่อจอดรถ  ตอนนี้แทบจะไม่หยดเลย

ไว้ค่อยเปลี่ยนซีลใหม่ ตอนซ่อมใหญ่ครับ

ใช้ G3  2.4  มีน้ำมันซึมอ่าง  หยดพื้นทุกวัน หยดเล็กๆๆ 1-2 หยด
เข้าศูนย์เช็ครายการยาว 2 หน้า  อาการหลักๆ
- แรคเพาวเวอร์รั่วซึม  >ซ่อมเพาวเวอร์ก็หมื่นกว่า
- ซีลวาวล์วีเทครั่วซึม  >ซ่อมเปลี่ยนฯ 5-6 พัน

แล้วจะลองหามาทดสอบสักขวด  ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งอีกที
ขอบคุณครับ

ผมจำได้ว่า G3 แร็คเป็นไฟฟ้า นะครับ แต่ stopleak ใช้กับแร็คนำมันครับ
ส่วนน้ำมันเครื่องรั่วจาก วาล์ววีเทค หาอู่เปลี่ยนซีลเอาครับ ถูกกว่าศูนย์ยกลูก

CRV G2 น้ำมันเครื่องรั่ว จาก วาล์ว วีเทค
http://www.crvclubthailand.com/index.php/topic,3437.msg81748.html#msg81748

G3 2.4 แรคเพาวเวอร์น้ำมันครับ  รถผมรั่วซึม ไปทำ NTเซอร์วิส ที่คุณมานิจ แนะนำ
OKเลย ราคาซ่อมไม่เกิน 1 พันบาท  ล้างคราบน้ำมันให้สะอาดเอี่ยม
มาคอนเฟริมครับ