เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบแก๊ส LPi มีพี่ ๆ ท่่านใดนำไปติดแล้วบ้างครับ  (อ่าน 4028 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongkapao

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5795
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: Kapao
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ตามหัวข้อเลยครับ
อยากทราบว่ามีพี่ ๆ ท่านใด นำ crv ไปลองติดระบบแก๊ส LPi แล้วบ้างครับ
อยากรู้ว่า OK ไหม พบปัญหาด้านใดบ้าง
ขอบคุณครับ

ออนไลน์ kom_oo

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1759
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: kom
LPi คืออันยัง.... ไม่คุ้นเลย

ขอความรู้หน่อยซิ   C:-)

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก ID: 3752
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
LPi คือ ระบบฉีดน้ำแก๊สเหลวครับ

ออฟไลน์ phu crv

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2129
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: phu
ติดแต่ LPG นะครับ LPI ไม่รู้จักนะครับ ไม่ค่อยได้ยินเลย  :-\

ออฟไลน์ nongkapao

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5795
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: Kapao
LPi คือระบบฉีดแก๊ส LPG เหลว เข้าห้องเผาไหม้ โดยไม่ต้องมีหม้อต้มแก๊ส
ระบบนี้เข้าไทยมานานแล้วครับ แต่ยังไม่แพร่หลาย ค่าติดตั้งแพงมาก
เริ่มต้นที่ 40000+ แต่ตามอ่านในเว๊บหลายเว๊บ เห็นบอกว่าวิ่งแก๊สดีกว่า
ระบบที่มีหม้อต้มครับ เลยอยากรู้ว่ามี พี่ ๆ ท่านใดในคลับไปติดมาแล้วบ้าง
แล้วมีผลไปอย่างไร

ออฟไลน์ sarun_tong

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6053
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โต้ง
ระบบ LPi หรือระบบแก๊สแบบไม่มีหม้อต้ม ระบบนี้มีหลักการทำงานเหมือนกับระบบน้ำมัน กล่าวคือในระบบ LPi จะมีปั๊มติ๊กในถังแก๊ส ซึ่งจะมีหน้าที่หลักอยู่ 2 ประการ คือ 1 สร้างแรงดัน 2. รักษาแรงดัน ซึ่งปั๊มติ๊กนี้จะส่งน้ำแก๊สในถังไปที่หัวฉีดโดยตรง โดยไม่ต้องทำการเปลี่ยนสถานะของน้ำแก๊สให้เป็นไอ ในระบบนี้ข้อดีก็คือ การไม่ต้องตัดต่อน้ำในระบบหล่อเย็นของเครื่องยนต์มาใช้ (กรณีแก๊สหม้อต้มต้องน้ำร้อนมาใช้ในการเปลี่ยนสถานะน้ำแก๊สให้เป็นไอ) หัวฉีดระบบนี้ทางผู้นำเข้าใช้หัวฉีด Siemens รุ่น DEKA-II จากผู้ผลิตหัวฉีดน้ำมันระดับโลกมาใช้สำหรับการฉีดแก๊ส เหตุที่ระบบนี้มีสมรรถนะของเครื่องยนต์ดีกว่าระบบหม้อต้มก็คือ การไม่เปลี่ยนสถานะของน้ำแก๊สให้เป็นไอ เราได้ใช้เชื้อเพลิง LPG ในสถานะของเหลว ส่งผลทำให้เครื่องยนต์ได้รับค่าออกเทน 105 และที่สำคัญการฉีดแก๊สเป็นของเหลว เครื่องยนต์ได้ใช้เชื้อเพลิงในสถานะที่หนาแน่นกว่าไอ การฉีดน้ำแก๊สเข้าเครื่องยนต์ เมื่อทำการฉีดแก๊สในสถานะของเหลวเข้าเครื่องยนต์ เมื่อแก๊ส LPG ในรูปของเหลวถูกฉีดเข้าไป แก๊สจะถูกลดแรงดัน ผลจากการลดแรงดันของแก๊สจะทำให้เกิดความเย็นในห้องเผาไหม้ ซึ่งความเย็นนี้เองจะมีผลทำให้อุณหภูมิลดลง (เย็นกว่าระบบไอ) และจะมีผลทำให้เครื่องยนต์มีสมรรถนะที่ดีกว่า เหตุที่ราคาดูเหมือนจะแพงกว่าระบบแก๊สบางยี่ห้อ เนื่องจากระบบนี้มีเทคโนโลยีที่ก้าวข้ามระบบเดิม และอุปกรณ์ที่ใช้เป็นอุปกรณ์นำเข้าทั้งหมด มาตรฐานเดียวกัน อาจจะดูแพงกว่า แต่เมื่อนำอุปกรณ์ในระบบไอ มาเปรียบเทียบกับระบบฉีดเหลวแล้ว จะเห็นว่า ราคาไม่ได้แพงกว่ามากนัก (ในระบบไอบางยี่ห้อ ราคาสูงถึง 34,000 - 39,000 บาท เลยทีเดียว) สนใจสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ 02-961-7625-6 หรือหาข้อมูลเปรียบเทียบอุปกรณ์ได้ที่ www.viallethailand.com

ออฟไลน์ witnont

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3656
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: nont
น่าสนใจครับ แต่อยากรู้ว่าอุณหภูมิในห้องเผาไหม้เย็นกว่าระบบหม้อต้มกี่ %

ออฟไลน์ NOOMA

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6793
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอก
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
น่าสนใจครับ แต่อยากรู้ว่าอุณหภูมิในห้องเผาไหม้เย็นกว่าระบบหม้อต้มกี่ %

อุณหภูมิเท่าน้ำมัน แต่ขับมันกว่า

ออฟไลน์ decha1969

• สมาชิก ID: 5001
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
จากรูปร้านนี้เจ้าของอัฐยาศัยดีครับ แถวแยกศรีสมานเลียบทางด่วนชิมิ
ปล. ถ้าราคาแถวๆ3หมื่น+/-คงจะขายดี

ออฟไลน์ niponc

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6419
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: toy
ฉีดน้ำแก๊สเข้าไปอัตราสิ้นเปลืองคงจะพอๆกับน้ำมัน